ต้น

ต้น

ผู้เยี่ยมชม

patiwat.wi@gmail.com

ขอรบกวนถามปัญหาจองคอนโดครับ (940 อ่าน)

7 พ.ย. 2555 20:15

สวัสดีครับ
ขอรบกวนถามปัญหาครับ

ผมไปทำสัญญาจองคอนโดครับและจ่ายค่าจองไปสามหมื่นบาทโดยในวันที่จองได้จองห้องที่ฝากขายไว้ และผู้ฝากขายต้องการกำไร 5 หมื่นบาท แต่ผมไม่ต้องการห้องนั้นแล้ว อยากจะขอเปลี่ยนห้อง แต่ทางพนักงานบอกว่าไม่สามารถทำได้เพราะจ่ายเงินไปให้ผู้ฝากขายแล้ว (ทั้งๆที่ผมจากโดยบัตรเครดิต และข้ามวันเอง)
และต้องยึดเงินค่าจองถ้ามาจายค่าทำสัญญาไม่ได้ภายในกำหนด
และเงินห้าหมื่นบาทที่ผมจะต้องเสียเพิ่มจะไม่อยู่ใน ค่าห้องครับ จะเป็นการนำไปให้ผู้ฝากขาย

แต่ว่าในสัญญานั้น่ระบุไวแบบนี้

1 ค่าจอง 30000 บาท
2 คงเหลือชำระวันที่ 15.11.55 จำนวน 5,5000 บาท (ส่วนนี้เขียนด้วยปากกา และให้ผมเซนต์ชื่อกำกับ)

ผมเห็นว่าในสัญญาไม่ได้ระบุว่า เงิน 55000 บาทจะนำไปชำระเป็นค่าอะไร การตกลงที่บอกว่าจะนำไปให้กับผู้ฝากขานั้นเป็นการตกลงด้วยวาจา แบบนี้ผมจะขอถือว่าเงิน 55000 นี้ต้องรวมอยู่ในสัญญายาซื้อขาย และต้องนำไปหักจากราคาขายคอนโดได้หรือไม่ครับ

แต่ในสัญญา ค่าจอง ก็ไม่ได้ระบุอีกว่าจะนำไปหักจากราคาขาย ไม่ทราบว่าตามกฏหมายค่าจองจะต้องนำไปหักจากราคาซื้อขายหรือเปล่าครับ

ผมสามารถทำอะไรต่อไปนี้ได้หรือไม่ครับ
1 เพื่อขอเปลี่ยนห้อง
2ขอให้การชำระเงินอีกห้าหมื่นบาทต้องนำไปหักจากราคาขายได้
3 หรือขอยกเลิกสัญญาจอง ครับ

125.24.5.102

ต้น

ต้น

ผู้เยี่ยมชม

patiwat.wi@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

8 พ.ย. 2555 14:31 #1

สรุปว่าต้องนำไปหักจากราคาขาย ไปคุยกับเขาอีกครั้ง ถ้าเขาไม่ตกลงก็บอกเลิกสัญญาไปเลย แต่เงินจองเขาคงไม่คืนให้ ต้องไปฟ้องเอา

115.87.30.25

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image