นายบอย

นายบอย

ผู้เยี่ยมชม

lns_p@hotmail.com

จะเรียกค่าสินสอด ของหมั้น และค่าใช้จ่ายในงานแต่งคืนได้หรือไม่อย่างไร (658 อ่าน)

9 พ.ย. 2555 15:00

ขอรบกวนปรึกษาดังนี้นะครับ
หลานชายได้ให้พ่อแม่และญาติผู้ใหญ่ไปสูุ่ขอหญิงสาว ต่อมาก็ได้จัดการพิธีหมั้นและจัดงานแต่งงานตามประเพณี โดยมีแขกเหรื่อมาร่วมงานเป็นจำนวนมากพอสมควร(ในชนบท) หลังจากเสร็จพิธีแต่งงานปรากฏว่าเจ้าสาวที่ฝ่ายชายไปสู่ขอมาอยู่บ้านทางฝ่ายเจ้าบ่าวนี้ อยู่ได้ไม่ถึง 5 วัน เจ้าสาวก็หนีกลับบ้านโดยไม่รู้สาเหตุ เจ้าบ่าวไปตามก็ไม่กลับมา ขอปรึกษาว่าจะทำอย่างไรดี หากเราจะขอเรียกค่าสินสอดทองหมั้นคืน และค่าใช้จ่ายในการจัดงานแต่งงาน จะฟ้องเรียกได้หรือไม่ และฟ้องได้ที่ไหนครับ ขอท่านให้ความกระจ่างด้วยกระผมจะได้นำไปบอกคุณลุงที่เป็นพ่อของหลานชายที่ต่างจังหวัดครับ
ขอขอบพระคุณมากครับ

171.96.38.53

นายบอย

นายบอย

ผู้เยี่ยมชม

lns_p@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

9 พ.ย. 2555 16:10 #1

ต้องดูว่ามีเจตนาที่จะจดทะเบียนสมรสกันหรือไม่ ตามกฎหมายจะมีคำว่า "ผิดสัญญาหมั้น" คือหมั้นกันแล้ว อีกฝ่ายไม่ยอมไปจดทะเบียนสมรส ฝ่ายนั้นก็ผิดสัญญาหมั้น ต้องชดใช้ค่าเสียหายให้อีกฝ่าย

110.169.146.60

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image