สัมพันธวงศ์

สัมพันธวงศ์

ผู้เยี่ยมชม

panwurm@hotmail.com

กรณีโดนฟ้องยืดบ้าน (1048 อ่าน)

10 พ.ย. 2555 16:46

เรียน คุณทนายผู้ให้คำปรึกษา

ผมจะขอเล่าความเป็นมาก่อนนะครับ มันเริ่มจากพ่อผมเอาบ้านไปค้ำประกันในการกู้เอาเงินไปทำธุรกิจ แต่ตัวบริษัทของพ่อขาดทุนไม่มีเงินจ่ายค่างวดรายเดือนแต่กลับไม่ยอมบอกที่บ้านจนกระทั่งเรื่องแดงขึ้นมาเพราะ ค้างนานจนเป็นหนี้เสียและทางธนาคารส่งจดหมายมาที่บ้านแจ้งจะฟ้องยืดบ้าน โดยเงินต้น 1,800,000 แต่ดอกเบี้ย 1,400,000 เมื่อทางครอบครัวรู้เรื่องจึงรวบรวมเงินและกู้เงินมาจากญาติมาใช้หนี้ได้เงิน 2,600,000
แต่ทางธนาคารไม่ยอมประนอมหนี้โดยจะให้จ่ายที่ 3ล้านโดยเสนอมา 2 ทางคือ 1.ให้ขายที่บ้านครึ่งหนึ่ง 2.ให้ผ่อนเดือนละแสน ซึ่งทางบ้านไม่ต้องการที่จะตัดขายที่ดิน แต่จะผ่อนรวมรายได้ทุกคนในตอนนี้ก็มีไม่พอผ่อนเดือนละแสน
ทางคุณแม่ไปปรึกษาญาติที่เคยโดยฟ้องมาก่อน เขาบอกว่าในกรณีนี้ไม่ควบโอนเงินให้ทางธนาคารก่อน 2,600,000 เพราะถ้าได้ไปทางธนาคารคงไม่ยอมจบ ควรรอให้มีการฟ้องร้องมาซึ่งการประนอมหนี้ในชั้นศาลจะง่ายกว่า หรือให้ทางธนาคารเสนอตัวเลขที่น้อยกว่านี้ซึ่งเราสามารถจ่ายได้แล้วค่อยโอนเงินให้ที่เดียวจึงจะจบ
ส่วนทางธนาคารพยายามให้โอนเงินให้ก่อนโดยบอกว่าเพื่อตัดดอกให้น้อยลง

ผมจึงจะขอคำปรึกษาครับว่าควรทำอย่างไร เพราะถ้าทำตามอย่างที่ญาติบอกเรื่องก็จะยืดเยื้อและดอกเบี้ยก็จะมาก แต่ถ้าโอนไปก่อนคงไม่จบง่ายๆจนต้องกู้เพิ่มจากญาติมาจ่ายอีกจนต้องไปจบที่ 3ล้าน

ขอขอบคุณ คุณทนายที่มาช่วยให้คำปรึกษาล่วงหน้าครับ
ด้วยความเคารพ

สัมพันธวงศ์

58.8.22.34

สัมพันธวงศ์

สัมพันธวงศ์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

10 พ.ย. 2555 17:41 #1

อย่าไปชำระหนี้ในช่วงนี้ รอให้เขายื่นฟ้องก่อนดีกว่า มีเงินก้อนแบบนี้ขอลดดอกเบี้ยในชั้นศาลได้อยู่แล้ว

124.121.133.107

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

สัมพันธวงศ์

สัมพันธวงศ์

ผู้เยี่ยมชม

10 พ.ย. 2555 22:48 #2

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยให้คำปรึกษา

58.8.22.34

สัมพันธวงศ์

สัมพันธวงศ์

ผู้เยี่ยมชม

สัมพันธวงศ์

สัมพันธวงศ์

ผู้เยี่ยมชม

10 พ.ย. 2555 23:02 #3

เรียน คุณทนายกฤษณะ

ทางญาติบอกว่าในกรณีที่จะรอให้มีการฟ้องเรื่องจะต้องใช้นานเวลาเป็นปี ซึ่งจะทำให้ดอกเบี้ยก่อนการประนอมหนี้สูงมาก ทางเราเองพอจะมีอะไรที่จะทำได้เพื่อให้ทางธนาคารยืนฟ้องหรือเสนอการประนอมหนี้ให้เร็วขึ้นได้บ้างครับ หรือต้องรอทางธนาคารยื่นฟ้องเองเพียงอย่างเดียวครับ

ขอขอบคุณ คุณทนายกฤษณะที่มาช่วยให้คำปรึกษาล่วงหน้าครับ
ด้วยความเคารพ

สัมพันธวงศ์

58.8.22.34

สัมพันธวงศ์

สัมพันธวงศ์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

11 พ.ย. 2555 19:09 #4

ควรตรวจสอบก่อนว่าธนาคารบอกเลิกสัญญาไปเมื่อใด คงฟ้องหลังจากบอกเลิกสัญญาไปไม่นานหรอก

124.121.199.248

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

สัมพันธวงศ์

สัมพันธวงศ์

ผู้เยี่ยมชม

13 พ.ย. 2555 09:27 #5

ขอบคุณมากอีกครั้งครับ ที่ช่วยให้คำปรึกษา

58.137.141.205

สัมพันธวงศ์

สัมพันธวงศ์

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image