โอ๊ต

โอ๊ต

ผู้เยี่ยมชม

gunner_oat@hotmail.com

กู้ยืมเงิน (7184 อ่าน)

14 พ.ย. 2555 10:27

รบกวนสอบถามทนายหน่อยนะคับ พอดีญาติผมได้ทำสัญญากู้เงิน และในสัญญามีข้อหนึ่งระบุว่า "ผู้กู้ตกลงให้ดอกเบี้ยแก่ผู้ให้กู้ในอัตราร้อยละ 15 บาทต่อปี ซึ่งจะชำระดอกเบี้ย ในวันที่ ...เดือน.....พศ....เป้นต้นไป จนกว่าจะครบกำหนดชำระเงินต้น ถ้าผิดนัดชำระดอกเบี้ยให้สัญญากู้ยืมเงินเป็นอันเลิกต่อกัน โดยมิต้องบอกกล่าวก่อนแต่อย่างใด และผู้กู้จะต้องนำเงินที่กู้ยืมไปพร้อมดอกเบี้ยมาชำระคืนให้ผู้ให้กู้ ถัดจากวันที่ผิดนัดชำระดอกเบี้ย ถ้าดอกเบี้ยค้างชำระเกิน 1 ปี ผู้กู้ยอมให้เอาดอกเบี้ยที่ค้างทบเข้ากับต้นเงินกู้ และให้คิดดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ 15 ต่อปี" กรณีนี้ขอรบกวนถามหน่อยคับว่า
1. ที่บอกว่าจะชำระดอกเบี้ย ในวันที่ ...เดือน.....พศ....เป้นต้นไป จนกว่าจะครบกำหนดชำระเงินต้น หมายความว่าทุกๆเดือนจะต้องชำระดอกเบี้ยไปเลื่อย จนกว่าจะมีเงินต้นที่ยืมมาชำระแก่ผู้ให้กู้ ผมเข้าใจถูกไหมคับ
2. ที่บอกว่าถ้าดอกเบี้ยค้างชำระเกิน 1 ปี ผู้กู้ยอมให้เอาดอกเบี้ยที่ค้างทบเข้ากับต้นเงินกู้ และให้คิดดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ 15 ต่อปี เช่นทำได้ด้วยเหรอคับ ผมคิดว่าถ้าทำเช่นนี้จะทำให้ผู้กู้ต้องรับภาระต้นเงินที่เพิ่มขึ้นอีกคับ

ขอบคุณคับ
โอ๊ต

58.137.98.213

โอ๊ต

โอ๊ต

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

14 พ.ย. 2555 18:35 #1

1. เข้าใจถูกต้องแล้วครับ
2. ทำไม่ได้หรอกครับ ขัดต่อความสงบเรียบร้อยของประชาชน เป็นโมฆะ

124.121.74.205

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

โอ๊ต

โอ๊ต

ผู้เยี่ยมชม

16 พ.ย. 2555 10:06 #2

รบกวนอีกทีคับ
จากข้อ 2 พอดีผมเข้าไปดูในเวป เวปหนึ่งเขาบอกว่า "กฎหมายกำหนดห้ามคิดดอกเบี้ยทบต้นไว้ เพราะไม่เป็นธรรมต่อผู้กู้ยืมเงิน แต่มีกรณียกเว้น 2 ประการ คือ
1 . คู่สัญญาได้ตกลงไว้เป็นหนังสือว่า ให้คิดดอกเบี้ยทบต้นได้ ในกรณีที่ดอกเบี้ยค้างชำระไม่น้อยกว่าปีหนึ่งแล้ว
2. กรณีมีประเพณีการค้าขายให้คิดดอกเบี้ยทบต้นได้ เช่นกรณีข้อตกลงที่ยอมให้สถาบันการเงินคิดดอกเบี้ยทบต้นได้
ดังนั้น จากข้อยกเว้นในข้อ 1 ถ้าคู่สัญญาตกลงกันเป็นหนังสือ อย่างนี้จะคิดได้ซิคับ และในสัญญาของญาติผมที่ทำไว้ เขาก็ระบุไว้ในหนังสือสัญญาด้วยคับ

ขอบคุณคับ
โอ๊ต

โอ๊ต

โอ๊ต

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

16 พ.ย. 2555 17:49 #3

คราวก่อนผมได้ตอบกระทู้นี้ไปโดยไม่อ่านให้ละเอียด ขอโทษทีครับ เอาใหม่สรุปเป็นว่า เจ้าหนี้รายนี้มีสิทธิคิดดอกเบี้ยทบต้นได้เพราะทำสัญญาเป็นหนังสือ และดอกเบี้ยที่ค้างชำระต้องค้างไม่ต่ำกว่า 1 ปี ถึงจะนำมาทบต้นได้ จะทบต้นทันทีไม่ได้

110.168.1.179

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

โอ๊ต

โอ๊ต

ผู้เยี่ยมชม

19 พ.ย. 2555 10:43 #4

ขอบคุณมากครับ....

โอ๊ต

โอ๊ต

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image