kornkaew

kornkaew

ผู้เยี่ยมชม

aj_aom99@hotmail.com

ต้องการสอบถามเรื่องการแบ่งที่ดิน (1059 อ่าน)

25 พ.ย. 2555 14:21

ขอเรียนถามค่ะ พ่อได้แบ่งที่ดินให้ลูก 4 คน โดยมีที่ดิน 2 แปลง ที่ไม่มากหรอกค่ะ โดยใส่ชื่อลูกไว้แปลงละ 2 คน ดิฉันกับน้องสาวมีชื่ออยู่ในแปลงเดียวกัน ดิฉันอยากสร้างบ้านเลยจะขอแบ่งที่ดินกับน้อง โดยให้น้องเลือกก่อน เนื่องจากขอบที่ดินทั้ง 2 ด้าน (หัว-ท้าย) ติดถนนทั้งสองด้าน ให้น้องเลือกว่าจะเอาด้านไหน น้องบอกว่าไม่เลือก ไม่แบ่ง แล้วก็ไม่ให้สร้างบ้านด้วย บอกว่าจะเอาที่ไว้ทำหอพัก ดิฉันไม่ต้องการทำหอพัก แต่อยากแบ่งที่ส่วนของตัวเองมาสร้างบ้าน พ่อบอกว่าพ่อไม่มีความคิดเห็น ให้ตกลงกันเอาเอง อย่างนี้ดิฉันพอจะมีหนทางทำอย่างไรได้บ้างคะ แนะนำด้วยนะคะ ร้อนใจมากค่ะ

182.93.190.121

kornkaew

kornkaew

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

25 พ.ย. 2555 21:34 #1

เป็นกรรมสิทธิรวม ถ้าอีกคนไม่ยอมแบ่ง ต้องฟ้องศาลอย่างเดียวเท่านั้น ให้ศาลมีคำสั่งให้แบ่ง และตามข้อเท็จจริงแบ่งได้อยู่แล้ว เนื่องจากที่ดินไม่ได้มีวัตถุประสงค์อะไรที่ห้ามแบ่ง

124.121.160.64

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

kornkaew

kornkaew

ผู้เยี่ยมชม

26 พ.ย. 2555 10:17 #2

ขอบคุณมากๆ ค่ะคุณทนายกฤษณะ ดิฉันจะพยายามพูดกับน้องสาวอีกครั้ง หากไม่ได้อย่างไรคงต้องเดินหน้าต่อไป ขอบคุณมากค่ะ

202.28.51.72

kornkaew

kornkaew

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image