พงพัฒน์

พงพัฒน์

ผู้เยี่ยมชม

ketnarak_pts@hotmail.com

เรียกร้องทรัพย์สินหลังจดทะเบียนหย่าแล้วได้หรือไม่ (1124 อ่าน)

9 ส.ค. 2555 16:48

ผมอยู่กินกับภรรยามา15ปีมีลูกหนึ่งคนจดทะเบียนหย่ากันได้เดือนกว่าๆแล้วโดยในใบหย่าได้ลงไว้ว่า ตกลงหย่าโดย
ไม่มีทรัพย์สิน มีบุตร1คนตกลงให้อยู่กับทางภรรยา ไม่มีค่าเลี้บงดูบุตร
หลังจากหย่ากันไปได้เดือนกว่าเกือบสองเดือนทางญาติภรรยากับภรรยามาโวยวายเพื่อจะขอแบ่งทรัพย์สิน ซึ่งมีที่ดินกับบ้านที่ผมอาศัยอยู่แต่ชื่อเจ้าของที่ดินเป็นของคนอื่นไม่ใช่ชื่อของผมและภรรยา โดยตอนนี้ผมได้อาศัยเช่าอยู่ และพวกข้าวของเครื่องใช้ภายในบ้านที่ภรรยาจะมาขอแบ่ง ผมอยากถามข้อสงสัยว่า ตอนนี้ผมได้หย่าขาดจากกันแล้วทางภรรยาสามารถที่จะฟ้องร้องเพื่อขอแบ่งทรัพย์สินในส่วนนี้ได้หรือไม่แล้วระหว่างที่ทำเรื่องฟ้องร้องผมยังจะสามารถอาศัยหรือประกอบกิจการร้านค้าในที่ตรงนี้อยู่ได้หรือไม่ครับ(รบกวนตอบด่วนด้วยนะครับ ผมร้อนใจมากไม่มีที่ปรึกษาจริงๆ)

171.4.142.93

พงพัฒน์

พงพัฒน์

ผู้เยี่ยมชม

ketnarak_pts@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

11 ส.ค. 2555 13:23 #1

เมื่อคู่สมรสหย่ากันแล้ว ถ้ามีสินสมรส คู่สมรสฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมีสิทธิที่จะเรียกร้องขอแบ่งจากฝ่ายที่ครอบครองสินสมรสนั้นได้เสมอ คุณก็ลองตรวจสอบดูว่ามีทรัพย์สินใดที่เป็นสินสมรสบ้าง ถ้าสิ่งใดที่ไม่ใช่ก็ชี้แจงให้เขาเข้าใจ มิฉะนั้นเขาอาจจะฟ้องศาลขอแบ่งสินสมรสได้

124.121.77.220

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image