มานพ

มานพ

ผู้เยี่ยมชม

nop-1-281@hotmail.com

ต้องการหย่า (734 อ่าน)

26 พ.ย. 2555 18:00

ผมแต่งงานกับภรรยามีลูกด้วยกัน1คน แต่แม่ของภรรยาสั้งให้ภรรยาพาลูกย้ายกลับไปอยู่กับเขา
โดยที่แม่ของภรรยามาขนของและพาไปครั้งแรกผมไปตามภรรยาก็กลับมา แต่มาอยู่ได้อีกไม่ถึง1เดือนก็พากันย้ายกลับไปอีก
ครั้งที่2นี้ผมไปรับอีกแต่ไม่เจอเพราะย้ายไปอยู่ที่อื่นแล้ว และไม่สามารถติดต่อ โทรศัพท์ไปก็ไม่รับ หายไปประมาณ2เดือนแล้ว
สาเหตุที่ทำให้ย้ายออกไปคือแม่ภรรยากับผมมีปัญหากัน แต่ภรรยาเลือกที่จะอยู่กับแม่ ทั้งๆผมกับภรรยาไม่เคยทะเลาะกัน
อยากถาม
1.ถ้าผมต้องการหย่า จะสามารถฟ้องได้หรือไม่ ฟ้องโดยอ้างเหตุได และมีโอกาสที่จะชนะหรือไม่
2.ถ้าฟ้องแล้วฝ่ายภรรยาไม่ได้รับหมายศาล หรือรับแล้วไม่มา จะสามารถพิจารณาให้ชนะไปเลยหรือไม่
3.การดำเนิการทั้งหมดต้องใช้เวลานานเท่าไร
4.ฝากภรรยาสามารถฟ้องกลับเอาค่าเลี้ยงดูบุตรได้หรือไม่
ชวยกรุณาตอบหน่อย
ขอบคุณมากครับ

101.108.176.249

มานพ

มานพ

ผู้เยี่ยมชม

nop-1-281@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

26 พ.ย. 2555 20:06 #1

1. ถ้าจะฟ้องหย่า ต้องอ้างว่าฝ่ายภรรยาจงใจทิ้งร้างคุณไปกว่า 1 ปีแล้ว
2. ถ้าเจ้าหน้าที่ไปส่งหมายและรายงานศาลแล้ว จำเลยไม่ยื่นคำให้การภายในกำหนด รวมทั้งไม่มาศาลในวันนัดครั้งแรก ศาลจะพิจารณาโดยสืบพยานโจทก์ไปฝ่ายเดียว
3. ถ้าจำเลยไม่ต่อสู้คดี ประมาณ 2 - 3 เดือน ศาลก็มีคำพิพากษาได้
4. ภรรยาสามารถฟ้องกลับเรียกค่าเลี้ยงดูได้ แต่ถ้าคุณไม่อยากจ่าย ต้องขอใช้อำนาจปกครองบุตรแต่ฝ่ายเดียวด้วย

58.11.199.124

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image