พันธ์เทพ

พันธ์เทพ

ผู้เยี่ยมชม

nutslimdy@hotmail.co.th

เรื่องที่ดิน (1129 อ่าน)

27 พ.ย. 2555 19:30

คือที่ดินที่พ่อตาผมอยู่ เมื่อก่อนเป็นที่ดินล้าง เจ้าของปล่อยทิ้ง พ่อตาก็อยู่มาเลื่อยมาประมาณ 15-20ปี แต่เมื่อไม่นานนี้ ธนาคารก็มาประกาศว่าที่ดินนี้เป็นของธนาคารให้ทำการย้ายออก ผมอยากถามว่าเราสามารถใช้กฎหมาย ครอบครองปรปักษ์ ได้หรือไม่ แล้วต้องใช้ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ ร้อนใจมากเค้าให้ย้ายออกเดือน กุมภาพันธ์

171.7.3.158

พันธ์เทพ

พันธ์เทพ

ผู้เยี่ยมชม

nutslimdy@hotmail.co.th

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

28 พ.ย. 2555 11:53 #1

เข้ามาอยู่ในที่ดินได้อย่างไรครับ ถ้าไม่ได้มาขออาศัยเขาอยู่ ก็ร้องครอบครองปรปักษ์ได้ แต่ที่ดินดังกล่าวต้องเป็นที่ดินที่เป็นโฉนดเท่านั้น

110.169.172.119

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ฝ้าย

ฝ้าย

ผู้เยี่ยมชม

orn_prang@windowslive.com

5 ก.พ. 2556 22:00 #2

ปรึกษาเรื่องบ้านหน่อยค่ะ เคยปรึกษาครั้งหนี่งแล้วไม่ทราบว่าจำฝ้ายได้หรือเปล่าค่ะ ขอเล่าให้ฟังอีกนะค่ะ คือว่าพ่อแม่เสียไปทะเบียนบ้านเปลี่ยนเป็นชือฝ้ายค่ะ แต่บ้านหลังนี้อยู่มาต้องนานแล้วตั้งแต่ฝ้ายยังเป็นเด็กอยู่และบ้านไม่มีโฉนดที่ดิน ที่ดินเป็นของจังหวัด แต่คุณทนายเคยบอกว่าบ้านเป็นทรัพย์สินของเรา

แต่เมื่อวานฝ้ายได้ไปขอวีซ่าเพื่อจะไปต่างประเทศเจ้าหน้าที่บอกว่า การเป็นเจ้าบ้านไม่ได้แส่ดงว่าเราเป็นเจ้าของนั้นไม่ถือว่าเป็นทรัพย์สินของเรา ต้องแสดงโฉนดที่ดินค่ะ แต่ฝ้ายไม่มีโฉนดค่ะ กรณีนี้ฝ้ายจะทำยังไงดีค่ะ

ขอปรึกษาถ้าคุณทนายจะออกจดหมายให้ได้หรือเปล่าค่ะว่าบ้านเป็นทรัพย์สินของเรา ถึงจะไม่มีโฉนดที่ดิน เพราะว่าต้องนำจดหมายไปแสดงทางสถานทูตค่ะ และขอเป็นภาษาอ้งกฤษค่ะ ไม่ทราบว่าฝ้ายต้องเสียค่าใช่จ่ายเท่าไรค่ะ

รบกวนตอบหน่อยค่ะ

115.67.166.138

ฝ้าย

ฝ้าย

ผู้เยี่ยมชม

orn_prang@windowslive.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

6 ก.พ. 2556 11:26 #3

ก็เป็นเจ้าของแต่ตัวบ้านไง ที่ดินเป็นของรัฐ ผมจำไม่ได้แล้วว่าบ้านคุณเขาอนุญาติให้ปลูกสร้างใช่ไหม ถ้าทางการอนุญาตบ้านก็ไม่ใช่ส่วนควบกับที่ดิน ประชาชนก็มีสิทธิเป็นเจ้าของได้ ส่วนผู้ที่จะรับรอง ลองปรึกษาสำนักงานเขตหรือที่ว่าการอำเภอดูดีกว่าครับ

124.122.237.31

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image