พิษณุ

พิษณุ

ผู้เยี่ยมชม

phitsanu17@gmail.com

ให้เพื่อนยืมเงินไม่มีสัญญา (766 อ่าน)

11 ธ.ค. 2555 21:13

กรณีให้เพื่อนยืมเงินไป160,000 แต่ไม่ได้ทำสัญญาไว้ ผลัดว่าจะคืนๆก็ไม่ได้สักที่ ผ่านมาร่วมปีแล้วก็ยังผลัดต่ออีก แล้วยังงี้จะทำไงดีครับพอมีวิธีที่จะเอาเงินคืนหรือเอาผิดเขาได้บ้างไหม เงินตัวนี้เขาบอกว่าจะเอาไปปล่อยแล้วเก็บดอกแบ่งกัน(แต่เงินต้นของผมทั้งหมด)ซึ่งก่อนเอาไปเขาบอกจะรับผิดชอบทั้งหมดแต่พออยู่มาสักพักกลับมาบอกว่าเก็บเงินใครไม่ได้เลยผลัดทั้งต้นและดอก ไปสืบถามคนที่เขาอ้างว่ามายืมพวกคนเหล่านั้นเขาก็บอกว่าไม่เคยมายืมเงินกับคนนี้เลยสรุปแล้วเงินมันหายไปไหนหมดก็ไม่รู้ ขอรบกวนขอคำปรึกษาทนายช่วยผมด้วยครับ เพราะเงินตัวนี้ส่วนหนึ่งผมยืมป้ามาและอีกส่วนหนึ่งเป็นเงินที่ภรรยากู้ธกส.มาทำสวนแล้วเหลืออยู่ผมเลยยืมภรรยามาก่อนหากเสียเงินก้อนนี้ผมคงเป็นหนี้มากมายเลยครับ

61.91.4.2

พิษณุ

พิษณุ

ผู้เยี่ยมชม

phitsanu17@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

12 ธ.ค. 2555 14:38 #1

การกู้ยืมเงินตั้งแต่ 2,000 บาทขึ้นไป ถ้าไม่มีหลักฐานเป็นหนังสือ ลงลายมือชื่อผู้กู้ จะฟ้องให้ผู้กู้รับผิดไม่ได้ ฉะนั้นต้องหาทางให้เขาลงลายมือชื่อ พร้อมข้อความที่ยอมรับว่าเป็นหนี้คุณ แต่ยากสักหน่อยนะครับเพราะเขารู้แล้วว่าเขาได้เปรียบ อีกวิธีหนึ่งถ้าฟ้องเงินกู้ไม่ได้ก็ฟ้องเป็นคดีอาญาข้อหาฉ้อโกง แต่ก็ต้องหาหลักฐานว่าเขาได้รับเงินจากคุณไป

124.122.19.169

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image