jiraphol

jiraphol

ผู้เยี่ยมชม

jjiraphol@gmail.com

เรียนขอคำปรึกษาครับ (1030 อ่าน)

13 ธ.ค. 2555 11:35

มีกรณีหนึ่งอยากจะขอสอบถามครับ พอดีผมไปเจอมา จึงอยากขอคำแนะนำและทางแก้ไขครับ
เรื่องมีอยู่ว่า ในครอบครัวอิสลามหนึ่งซึ่งเป็นเพื่อนของผม มีพ่อ แม่ และลูกสาว 1 คน วันหนึ่ง
พ่อเขาได้เสียชีวิตลง และก็ไม่ได้ทำพินัยกรรมมอบมรดกอะไรไว้ให้ จู่ๆวันหนึ่งก็มีผู้หญิงคนหนึ่งที่อ้างว่า
ตนเองเป็นภรรยาพ่ออีกคนหนึ่งปรากฎตัวขึ้นมา พร้อมลูกชายหนึ่งคน ซึ่งก็อ้างว่าเป็นลูกเช่นกัน
มาเรียกร้องสิทธิ์ในการขอรับมรดก ทางแม่ และลูกสาวก็ไม่ทราบอะไรมาก ว่าเป็นใครยังไง
ทราบแต่เพียงว่า พ่อเคยมีผู้หญิงคนหนึ่งก่อนที่จะมาแต่งงานกับแม่ และก็ไม่ได้ติดต่ออะไรกันอีกเลย
ตั้งแต่แต่งงานกับแม่มา แถมลูกชายคนนี้พ่อเองก็ไม่รู้ว่าเป็นลูกตนเองจริงๆหรือเปล่าด้วยครับ
ที่ผู้หญิงคนนี้เอามาอ้าง วันนี้เขามารวมตัวกับญาติๆของพ่อมาเรียกร้องสิทธิ มาไซโคแม่
จะเอามรดกของพ่อที่เสียชีวิตไป ทั้งๆที่แม่และลูกสาวยังอยู่ ถึงขั้นถ้าไม่ได้จะไปดำเนินคดี
และจะไปให้โต๊ะอิหม่ามมาเป็นผู้จัดจัดการให้เลยครับ

**ขอคำแนะนำนะครับ
1.เราจะขอพิสูจน์ได้หรือไม่ครับ ว่าเขาเป็นลูกของพ่อจริงหรือเปล่า
2.สิทธิในการรับมรดก ลูกสาวและแม่ ไม่ได้เป็นผู้รับเพียงแค่ 2 คนแค่นั้นหรือครับ
3.แล้วเราจะจัดการอย่างไรได้บ้างครับ ถ้าเขาจะถึงขั้นดำเนินคดีกันเลยทีเดียว ซึ่งเกิดความสงสัยว่า
เขามีสิทธิขนาดนั้นเลยหรือครับ ทั้งๆที่แม่ก็แต่งงานอย่างถูกต้องตามหลักศาสนาและก็จดทะเบียนสมรสกัน
และก็มีบุตรอย่างถูกต้องตามกฎหมาย (ส่วนผู้ที่อ้างตัวว่าเป็นลูกชายนั้น ตอนที่พ่อป่วยก่อนจะเสียชีวิต เขาก็ไม่เคยมาดูแล
มาพาไปหาหมอแต่อย่างไรเลย จนกระทั่งพ่อเสียชีวิตลง แต่จู่กลับจะมาขอส่วนแบ่งมรดกกันคนละครึ่ง รวมถึงญาติๆก็ไม่แวะเวียนมาเยี่ยมมาดู และก็จะขอส่วนแบ่งด้วยเหมือนกัน
ขอความกรุณาให้คำแนะนำด้วยครับ
เพราะตอนนี้แม่ของเพื่อนเครียดมากๆ ที่ญาติๆและผู้ที่อ้างตัวว่าเป็นลูกชายของพ่อมาไซโคอยู่เรื่อยๆเรื่องมรดก

ขอบคุณครับ

122.154.27.194

jiraphol

jiraphol

ผู้เยี่ยมชม

jjiraphol@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

13 ธ.ค. 2555 21:41 #1

1. พิสูจน์ได้ในสูติบัตรและทะเบียนบ้านของเด็กก็จะมีบอกชิ่อบิดา
2. ถ้าเด็กคนนั้นเป็นลูกจริงก็มีสิทธิในการรับมรดกด้วย
3. ให้แม่เพื่อนคุณไปร้องศาลขอเป็นผู้จัดการมรดกของผู้ตายเสียก่อน ส่วนที่เขาจะมาฟ้องขอส่วนแบ่งหรือไม่นั้น ก็เป็นสิทธิของเขา แต่ไม่เกี่ยวกับการมาดูแลเจ้ามรดก

110.169.158.102

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image