หลานอยากรู้

หลานอยากรู้

ผู้เยี่ยมชม

konzungwoo@hotmail.com

ถามเรื่องการให้ที่ดินโดยเสน่หา (30824 อ่าน)

13 ธ.ค. 2555 17:57

เรื่องมีอยู่ว่า คุณน้า (น้องสามแท้ๆของแม่) ให้ที่ดินโดยเสน่หามาแปลงหนึ่ง โดยการจดทะเบียนที่สำนักงานที่ดินเรียบร้อยแล้ว และ เราได้ถือโฉนดมาครอง ขอถาม ว่า
1. คุณน้าจะิเอาที่ดินคืนได้หรือไม่ ในกรณีที่เราไม่ได้เนรคุณ แต่คุณน้าบอกว่าเนรคุณ ( คุณน้าพยายามจะเอาที่ดินคืน ) ในกรณี นรคุณ มีกรอบหรือคำอธิบายทางกฎหมายอย่างไรบ้าง
2. ก่อนน้าให้ที่ดิน เราก็ไม่ได้เลี้ยงดู หรือ ช่วยเหลือน้ามาเลย ไม่ค่อยได้เกี่ยวข้องกันเท่าไร แต่ที่ดินนี้น้าทำการตกลงให้หลานเฉยๆ เพราะเป็นคำมั่นสัญญาของบรรดาพี่น้องแม่ (หมายถึงตัวแม่เรา กับ น้า และ พี่น้อง ของแม่ ) ว่าจะมีการตกลงแบ่งกัน อยู่มาวันหนึ่งน้าสามารถยกข้ออ้างว่าเราเนรคุณ แล้วเอาที่ดินคืนได้หรือไม่
3. ถ้าน้าเสียชีวิต โดยที่เราไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับการตาย หรือ เป็นคนฆ่า ลูกๆของน้า สามารถฟ้องร้องว่าเราเนรคุณ(หมายถึง ถือสิทธิฟ้องเนรคุณแทนน้าที่เสียชีวิตไปแล้ว) ได้หรือไม่
4. การฟ้องร้องว่าเนรคุณ มีสิทธิไปชั่วลูก หลาน เหลน ลือ ของน้าที่เสียชีวิตไปแล้วได้หรือไม่
5. มีการจดทะเบียนให้กันแล้ว สามารถจดทะเบียนใหม่ว่าเป็นการซื้อขายกันภายหลัง เพื่อยุติข้อเนรคุณได้หรือไม่

182.53.101.222

หลานอยากรู้

หลานอยากรู้

ผู้เยี่ยมชม

konzungwoo@hotmail.com

Rotchana

Rotchana

ผู้เยี่ยมชม

ok-narak@hotmail.co.th

15 ม.ค. 2559 09:56 #56

สอบถามคะ คุณตาจะโอนที่นาให้แต่หนูจดทะเบียนสมรสแล้วตอนนี้ใช้คนละนามสกุลกับตาจะเสียค่าใช้จ่ายเยอะไหมคะ โอนให้หนูเลยโดยไม่ผ่านแม่ด้วยจะได้ไหมคะ

122.155.45.52

Rotchana

Rotchana

ผู้เยี่ยมชม

ok-narak@hotmail.co.th

มลิวรรณ

มลิวรรณ

ผู้เยี่ยมชม

maliwan9192@yahoo.com

23 ก.พ. 2559 21:11 #57

ขอถามหน่อยค่ะเรื่องมีอยู่ว่า พ่อได้แบ่งที่นาให้หนูก่อน10ปีที่ผ่ามมา และตอนนี้ที่ดินผืนนี้ได้เป็นโฉนดแล้ว และในโฉนดก็เป็นชื่อของดิฉันมากว่า11ปี ดิฉันได้ทำการปลูกต้นยางพารา23ไร่อายุ3ปี และได้ปลูกต้นดู่ในแปลงข้าวอีก17ไร่อายุได้7-8ปี และตอนนี้คุณแม่อยากได้คืนและกำลังยืนเรื่องฟ้องร้องคืน แล้วอย่างนี้หนูต้องทำอย่างไรได้ค่ะ อีกเรื่องค่ะคือคุณแม่แก่มากแล้ว และเชื่อน้องสาวคนเล็กมาก ที่สำคัญน้องสาวมีสามีเป็นอาญาการ และได้ขอให้แม่ฟ้องพี่สาวมาก่อนแล้ว แล้วอย่างนี้หนูต้องทำอย่างไรค่ะ

159.192.251.236

มลิวรรณ

มลิวรรณ

ผู้เยี่ยมชม

มลิวรรณ

มลิวรรณ

ผู้เยี่ยมชม

23 ก.พ. 2559 21:13 #58

ขอถามหน่อยค่ะเรื่องมีอยู่ว่า พ่อได้แบ่งที่นาให้หนูก่อน10ปีที่ผ่ามมา และตอนนี้ที่ดินผืนนี้ได้เป็นโฉนดแล้ว และในโฉนดก็เป็นชื่อของดิฉันมากว่า11ปี ดิฉันได้ทำการปลูกต้นยางพารา23ไร่อายุ3ปี และได้ปลูกต้นดู่ในแปลงข้าวอีก17ไร่อายุได้7-8ปี และตอนนี้คุณแม่อยากได้คืนและกำลังยืนเรื่องฟ้องร้องคืน แล้วอย่างนี้หนูต้องทำอย่างไรได้ค่ะ อีกเรื่องค่ะคือคุณแม่แก่มากแล้ว และเชื่อน้องสาวคนเล็กมาก ที่สำคัญน้องสาวมีสามีเป็นอาญาการ และได้ขอให้แม่ฟ้องพี่สาวมาก่อนแล้ว แล้วอย่างนี้หนูต้องทำอย่างไรค่ะ

159.192.251.236

มลิวรรณ

มลิวรรณ

ผู้เยี่ยมชม

tap

tap

ผู้เยี่ยมชม

tapkap334@gmail.com

3 มี.ค. 2559 11:57 #59

สอบถามครับ ตาได้โอนที่ดินแปลงหนึ่งให้กับแม่ เวลาผ่านไปหลายปีมีญาติมากล่อมตาให้แบ่งที่แปลงนี้ให้ ตาจะมีสิทธิ์เรียกคืนไหมในกรณี เนรคุณ ซืึ่งตา ยาย ก็อยู่กับแม่ผมมาตลอด รวมถึงตอนนี้ แต่ด้วยอายุ90กว่าแล้ว เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย เวลามีคนมายุก็เชื่อง่าย เลยกลัวครับ

180.183.110.227

tap

tap

ผู้เยี่ยมชม

tapkap334@gmail.com

สิริพง

สิริพง

ผู้เยี่ยมชม

sirith@kku.ac.th

8 มี.ค. 2559 02:00 #60

ขอสอบถามครับ
ที่ดินทำกินของแม่โฉนดเป็นของแม่แต่ญาติไม่ได้บอกแม่ว่าตรงไหนคือที่ดินของแม่จริงเพียงแต่ชี้แนวให้แม่ทำกินมาเป็นเวลาหลายสิบปี จนมาวันนึงเจ้าหน้าที่รางวัดมาสอบเขต จนรู้ความจริงว่าเขตที่ดินของแม่เขาทำกินมาโดยรู้แก่ใจแต่ปิดบัง เขาว่าทำกินมานานแล้ว และเพื่อให้เป็นการสบายใจของญาติ ซึ่งเขาก้ไม่ได้ญาติดีกับเรามาตลอด จึงตัดสินใจแบ่งให้ญาติโดยไม่รับเงินจากญาติเพราะต้องการหลีกเลี่ยงการทะเลาะกัน มีการให้ จนท รางวัดมาสอบเขตวัดที่ดินเตรียมมอบให้ญาติ
คำถาม 1 การโอนจะโอนโดยลักษณะใดครับ
2 ถ้าโอนให้ญาติที่ดินนั้นจะเป็นชื่อญาติเลยไหมครับ
3 การโอนสามารถโอนเป็นชื่อผมก่อนได้ไหมครับ
4 ถ้ามีการแบ่งแล้วถ้าไม่พอใจการแบ่งที่ดินนั้น สามารถทำการแบ่งใหม่หรือยกเลิกการแบ่งได้หรือไม่และมีขั้นตอนยังไงครับ
5 ถ้าแบ่งแล้วไม่โอนเป็นชื่อญาติได้หรือไม่สิทธิ์ของแม่ยังเป็นเจ้าของที่ดินตามเดิมได้หรือไม่ครับเพราะมีเหตุที่ญาติทำให้แม่ไม่พอใจครับ
6 ถ้าเกิดญาติบอกว่าแบ่งให้แล้ว แล้วเราไม่ให้เขาสามารถฟ้องแม่และผมได้หรือไม่ครับ

1.2.135.133, 64.233.173.191

สิริพง

สิริพง

ผู้เยี่ยมชม

sirith@kku.ac.th

น้ำทิพย์

น้ำทิพย์

ผู้เยี่ยมชม

numtip_06@hotmail.com

14 มี.ค. 2559 13:14 #61

ขอปรึกษาหน่อยค่ะ คือ พ่อแม่หนูมีที่ 2แปลง แปลง ก.พื้นที่น้อยแต่อยู่ในเมือง แปลง ข.พื้นที่มากกว่าแต่ห่างจากเขตเมือง อยู่มาวันนึ่งพ่อเรียกพี่ชายไปคุย บอกว่าแปลง ก.พ่อขอยกให้น้องน่ะ เพราะ น้องเป็นผู้หญิง ส่วนพี่ชายพ่อจะยกแปลง ข.ให้
ผ่านไปหลายปี พ่อเสีย พี่จึงมาปรึกษาว่าเราควรจะทำการโอนให้เรียบร้อย ตามที่พ่อได้สั่งเสียไว้
จนมา 2-3 เดือนก่อน(ก่อนพี่ชายจะเสีย) แม่ไปปรึกษาพี่ชายว่า อยากเอาที่ดินจากลูกสาวมาให้หลาน (ลูกของพี่ชาย) แต่พี่ชายบอกว่าไม่เอา ไม่ไปทำเรี่องให้เพราะมันไม่ใช่เรื่องของเขา แต่แม่ยังยังไม่หยุดไปฟ้องคนแถวบ้านว่าลูกสาวไม่เลี้ยงดู กลัวลูกสาวจะยกที่ดินให้ลูกเขย (แต่ความเป็นจริง เรา(ลูกสาว+ลูกเขา) )ได้กลับมาอยู่บ้านร่วมปีกว่า เพราะ แม่ขอให้กลับมาอยู่ แม่บอกว่าแกแก่แล้ว อยากให้เรากลับมาดูแล เราก้อย้ายกลับมาอยู่
จนสิ้นปี 58 พี่ชายประสบอุบัติเหตุเสียชีวิต แม่บอกว่าที่ดินแปลง ก.ของลูกสาว ขอให้เปลี่ยนชื่อเป็นชือแม่โดยอ้างว่าจะยกให้หลาน. ส่วนแปลง ข. ของพี่ชายจะโอนเป็นชื่อแม่ โดยบอกว่าลูกสาวเนรคุณไม่เลี้ยงดู ทั้งๆที่ปัจจุบันลูกสาวยังอยู่บ้านเดียวกัน ผลประโยชน์ค่าเช่าที่ดิน แปลงก. ลูกสาวก้อช่วยเก็บและโอนเข้าบัญชีให้แม่ตลอด
คำถาม
1.แม่สามารถเรียกคืนที่ดินคืนจากลูกสาวได้หรือไม่ ปัจจุบันโฉนดสลักหลังเป็นชื่อลูกสาวคนเดียว
ถ้าลูกสาวจะคืนให้แม่ครึ่งเดียว (คือเดิมทีโฉนดเป็นชื่อ พ่อและแม่) คืนให้ส่วนที่เป็นชื่อแม่ ส่วนที่เป็นชื่อพ่อของรับเป็นมรดก จะทำได้หรือไม่ กลัวแม่จะเอาไปแบ่งๆให้ญาติฝ่ายแม่
2.แม่บอกจะทำพินัยกรรม ยกที่ดินแปลงก.ให้หลาน จะมีผลมั้ยหากปัจจุบันเป็นชื่อลูกสาว
3.เหตุผลการเนรคุณที่แม่เอามาอ้างว่าลูกสาวทำเช่นนั้น ทั้งที่พฤติกรรมที่ลูกสาวปฎิบัติทุกวัน คือ จัดหากับข้าวให้กินทุกวัน แม่สามารถไปฟ้องจากศาลได้หรือไม่

223.24.82.38

น้ำทิพย์

น้ำทิพย์

ผู้เยี่ยมชม

numtip_06@hotmail.com

พี่ชายยกที่ดินให้

ผู้เยี่ยมชม

basskung779@gmail.com

22 มี.ค. 2559 11:28 #62

อยากรบกวนสอบถามครับ เมื่อสิบปีที่แล้วแม่ผมซื้อที่ดินแปลงหนึ่งต้องการให้เป็นชื่อผม แต่ตอนนั้นอายุผมยังไม่ถึง 18 เลยให้เป็นชื่อพี่ชายบุญธรรมแทน ต่อมาเมื่อผมอายุครบ18 พี่บุญธรรมจึงไปทำเรื่องยกที่ดินแปลงดังกล่าวให้กับผมลงว่ายกให้โดยเสน่าหา ซึ่งผมมาทราบภายหลังว่าพี่ชายบุญธรรมมีหนี้สินอยู่มากมาย ผมอยากทราบว่าเจ้าหนี้ของพี่ชายบุญธรรมสามารถมายึดที่ดินของผมได้หรือไม่ รบกวนตอบด้วยนะครับ กังวนมากครับ

1.10.210.27

ผู้เยี่ยมชม

basskung779@gmail.com

จินตนา

จินตนา

ผู้เยี่ยมชม

Jintana1106@gmail.com

29 มี.ค. 2559 22:32 #63

ในกรณีที่พ่อยกที่ดินให้ลูก1แปลงให้โดยเสน่หาในขณะที่ดินแปลงดังกล่าวติดจำนองอยู่โดยให้บุตรผ่อนผันเอง ต่อมาบิดาได้ชราและล้มป่วยจึงมาขออยู่อาศัยกับบุตร เพราะตนไม่มีทรัพย์สินอะไรแล้ว เพราะบุตรมีฐานะอันจะกินถ้าบุตรปฏิเสธ บิดา จึงมีคำถามดังนี้
1.บุตรประพฤติเนตรหรือไม่
2.บุตรเรียกคืนการให้หรือไม่

27.55.170.102

จินตนา

จินตนา

ผู้เยี่ยมชม

Jintana1106@gmail.com

หลาน

หลาน

ผู้เยี่ยมชม

nongyasaicoop@gmail.com

30 มี.ค. 2559 11:25 #64

สวัสดีค่ะ
จะถามว่า ย่าแบ่งที่ดินให้ลูกๆ ซึ่งแปลงหนึ่งลูกไม่เอา แล้วทำเป็นโอนให้หลานแทน จากการแบ่ง ย่าให้หลาน 5 ไร่ แล้วในส่วนของป้า ป้าบอกขายให้หลาน 3 ไร่ โดยที่ดินวัดออกให้ 8 ไร่ จะทำอย่างไรให้รู้ว่าเป็นซื้อขายในส่วน 3 ไร่ได้ค่ะ

125.25.195.1

หลาน

หลาน

ผู้เยี่ยมชม

nongyasaicoop@gmail.com

อุษณีย์ ได้ดี

ผู้เยี่ยมชม

usanee_64@hotmail.co.th

8 เม.ย 2559 10:05 #65

คุณยายโอนที่ให้หลานมีข้อตกลงว่าให้อยู่เลี้ยงดูยายถ้าไม่เลี้ยงให้จ่าเดือนละพันแต่โอนเสร็จหลานไม่ทำตามข้อตกลงยายสามารถเอาคืนได้ไหม

49.230.19.80

ผู้เยี่ยมชม

ผู้เยี่ยมชม

8 เม.ย 2559 10:10 #66

คุณยายโอนที่ให้หลานมีข้อตกลงว่าให้อยู่เลี้ยงดูยายถ้าไม่เลี้ยงให้จ่าเดือนละพันแต่โอนเสร็จหลานไม่ทำตามข้อตกลงยายสามารถเอาคืนได้ไหม

49.230.19.80

ผู้เยี่ยมชม

วัน

วัน

ผู้เยี่ยมชม

berrybeebee2@gmail.com

17 เม.ย 2559 21:15 #67

แม่โอนที่ให้พี่ชายเพื่อทำเรื่องกู้มาส่งน้องเรียนแต่ไม่ได้กู้ ต่อมาพี่ชายแต่งงานและนำที่ดินไปเข้าธนาคารเพื่อสร้างบ้าน และตอนนี้สร้างบ้านเสร็จแล้ว แต่ที่ตรงนั้นแม่ตั้งใจจะให้แบ่งให้น้องอีกคน กลัวว่าเมียเขาจะไม่ยอมแบ่ง แม่เลยจะฟ้องเอาที่คืนเพื่อนำมาแบ่งก่อนได้ไหม แต่ที่ยังติดจำนองกับธนาคาร และตอนนี้เมียเขาก้อมีปัญหากับครอบครัวพี่ชาย ทะเลาะกับพ่อแม่เราด้วย

223.205.247.133

วัน

วัน

ผู้เยี่ยมชม

berrybeebee2@gmail.com

กัปตัน

กัปตัน

ผู้เยี่ยมชม

woythaki@gmail.con

18 เม.ย 2559 08:30 #68

ขอสอบถามหน่อยครับน้องสาวซื้อที่ดินให้พี่สาวโดยมีชื่อพี่สาวถือสิทธิ์เพียงผู้เดียวพี่สาวถามว่าจะลงชื่อถือกรรมสิทธิ์ด้วยไหนน้องสาวบอกว่าซื้อให้หลังจากนั้นพี่สาวขายที่ดินไปแต่น้องสาวจะมาทวงคืนกรณีแบบนี้...ใครคือผู้มีสิทธิ์ที่แท้จริงครับตอนนี้เริ่มจะคุยกันไม่รู้เรื่องแล้ว

1.46.207.155

กัปตัน

กัปตัน

ผู้เยี่ยมชม

woythaki@gmail.con

ทิพย์

ทิพย์

ผู้เยี่ยมชม

tipt2008@gmail.com

26 เม.ย 2559 14:35 #69

183.89.225.31

ทิพย์

ทิพย์

ผู้เยี่ยมชม

tipt2008@gmail.com

ดีน

ดีน

ผู้เยี่ยมชม

s.aschasai@yahoo.com

21 พ.ค. 2559 16:36 #70

รบกวนสอบถามครับ
ผม(น้องชาย) จะโอนที่ดินให้พี่สาว แบบเสน่ห์หา (แกจะเอาไปจำนอง เพื่อรักษาตัว)
อีกอย่างผมได้ยืมเงินจากพี่เขย แฟนพี่สาว มาไม่มาก แต่ผมต้องการให้มีหลักประกัน
สามารถทำได้แบบไหนได้บ้างครับ (เสมือนว่า ผมใช้หนี้เป็นที่ดิน)

125.27.25.45

ดีน

ดีน

ผู้เยี่ยมชม

s.aschasai@yahoo.com

Baby_Boy

Baby_Boy

ผู้เยี่ยมชม

chaw_w@hotmail.com

19 ก.ค. 2559 09:54 #71

สวัสดีครับผมขอสอบถามหน่อยนะครับ.
ถ้ากรณีที่คุณปู่มีลูกหลายคนคุณพ่อเสียไปก่อนคุณปู่จะเสียตอนคุณปู่ใกล้เสียก็มีการทำเอกสารให้คุณปู่เซ็นซึ่งตอนหลังปรากฎว่า
เป็นเอกสารยกมรดกให้ทายาทแต่คนที่ได้ก็มีแต่ลูกคุณปู่ที่มีชีวิตอยู่ส่วนคุณพ่อกับคุณลุงที่เสียชีวิตไปแล้วไม่มีชื่ออยู่ในพินัยกรรม
แล้วต่อมาเกิดทำการขายที่ดินดังกล่าวแล้วทางผู้ใหญ่ได้มาแจ้งกับทางหลานๆบ้านที่ไม่มีคุณพ่อแล้วว่าอันนี้ไม่เกี่ยวกับพวกเรานะตอนที่เค้าแบ่งเงินกันเนื่องจากทางคุณปู่มิได้ใส่ชื่อคุณพ่อไว้ในพินัยกรรมอยากถามว่าเราจะพอทำอะไรได้รึป่าวครับ

171.100.132.179

Baby_Boy

Baby_Boy

ผู้เยี่ยมชม

chaw_w@hotmail.com

บุรฉัตร

บุรฉัตร

ผู้เยี่ยมชม

burachat.s@psu.ac.th

26 ก.ค. 2559 13:24 #72

สวัสดีคับ ผมจะทำสัญญาว่าจะยกบ้านที่กำลังผ่อนให้แฟนเมื่อผ่อนเสร็จครับ ไม่ทราบว่าทำได้หรือไม่ ถ้าได้ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างในการทำสัญญาครับ

202.29.148.186

บุรฉัตร

บุรฉัตร

ผู้เยี่ยมชม

burachat.s@psu.ac.th

เล็ก

เล็ก

ผู้เยี่ยมชม

lek_142536@hotmail.com

13 ม.ค. 2560 12:41 #73

ป้าโอนที่ดินพร้อมบ้านให้ผมดฉยๆ แต่คอนนี้ป้าทะเลาะกับลุง ผมจึงอยากโอนคืน แบบนี้จะเสียค่าโอเยอะกว่าเดิมไหมครับ

118.174.255.184

เล็ก

เล็ก

ผู้เยี่ยมชม

lek_142536@hotmail.com

สงกรานต์ สาแก้ว

ผู้เยี่ยมชม

songkran.sakrea@gmail.com

5 มี.ค. 2560 16:45 #74

ซื้อห้องแถวมา1ห้องเปนเงินผมซื้อเงินสดแต่ใช้ชื่อน้องชายเปนเจ้าของตอนซื้อเพราะจะเอาที่เข้าทนาคารเพื่อกู้ผมติดแบล็กลิสตอนนี้ผ่อนหมดอยากถามว่าถ้าจะโอนจากน้องมาเปนชื่อผมมีค่าใช้จ่ายเท่าไร

49.215.88.60

ผู้เยี่ยมชม

songkran.sakrea@gmail.com

วันดี มาราช

วันดี มาราช

ผู้เยี่ยมชม

wandeema27@gmail.com

28 มี.ค. 2560 17:24 #75

สวัสดีค่ะ ขอสอบถามหน่อย เนื่องจากแม่ได้ให้ที่ดินแก่คนคนหนึ่งโดยเสน่หา แต่ลูกไม่เคยรู้เรื่องเลย พอมารู้ก็ผ่านมา14ปีแล้ว จะมีทางใดได้คืนบ้าง แต่เป็นลูกบุญธรรมนะคะ

1.47.128.96

วันดี มาราช

วันดี มาราช

ผู้เยี่ยมชม

wandeema27@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image