วันดี พลทอง

วันดี พลทอง

ผู้เยี่ยมชม

polthong.pl@gmail.com

28 พ.ย. 2557 18:58 #35

อยากสอบถามหน่อยค่ะแม่ได้โอนที่ดินให้เมื่อปี2556แต่ใบเสียภาษ๊ที่ดินยังเป็นชื่อแม่อยู่เหมือนเดิมเลยสงสัยว่าเวลาที่เราไปโอนที่ดินที่กรมที่ดินเส็จแล้วต้องมาแจ้งที่ทำการอำเภอที่มีที่ดินอยุ๋อีกครั้งหรือไม่คะ

171.96.172.252

วันดี พลทอง

วันดี พลทอง

ผู้เยี่ยมชม

polthong.pl@gmail.com

เค้ก

เค้ก

ผู้เยี่ยมชม

kulabcake@gmail.com

29 พ.ย. 2557 16:18 #36

หนูขอสอบถามด้วยได้ไหมค่ะ เห็นคูรทนายใจดีตอบทุกคำถามให้ทุกคนได้คลายทุกข์เลย เล่าแบบนี้นะคะ
พี่สาวของตาหนูเขาไม่มีลูกเลยให้แม่ของหนูไปดูแลเลี้ยงดูจน นับเป็น10กว่าปี จนท่านเสียชีวิต แต่ยังไม่ได้โอนที่ดินไว้ให้ ญาติพี่น้องรับรู้ที่แม่เป็นคนไปดูแลไม่ได้คานอะไร
แต่สิ่งที่หนูจะถามว่า ที่ดินดังกล่าวหนูสามารถฟ้องร้องโอนมาเป็นชื่อแม่ของหนูได้หรือไม่ (คนละนามสกุล)ถ้าฟ้องหนูต้องเสียค่าอะไรบ้าง ต้องจ้างทนายไหมค่ะ
หนูรบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

183.88.32.66

เค้ก

เค้ก

ผู้เยี่ยมชม

kulabcake@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

29 พ.ย. 2557 19:06 #37

[size=150%]ตอบคุณวันดี[/size] เข้าใจว่าคงเป็นที่ดินมีโฉนด ไม่ต้องไปแจ้งที่อำเภอแล้วครับ
[size=150%]ตอบคุณเค้ก [/size] ต้องร้องศาลขอเป็นผู้จัดการมรดกก่อน ถ้าตายังมีชีวิตอยู่ก็ให้ตายื่นร้อง

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

สุจินต์

สุจินต์

ผู้เยี่ยมชม

iamjinn2010@hotmail.com

31 ธ.ค. 2557 21:15 #38

รบกวนถามกลุ้มใจมากค่ะ ไม่มีเงินโอนสิทธิ์ที่ดิน เพราะ น้าให้โดยเสห่า ต้องการนำบ้านและที่ดินเข้าแบงค์เพื่อกู้เงิน พอจะมีทางไม่ต้องเสียค่าโอนจากกรมที่ดิน ไหมค่ะ แล้วมีอะไร ที่แสดงว่า เราเป็นเจ้าของบ้านและที่ดินก่อนไหมค่ะโดยที่ยังไม่ไปกรมที่ดิน

171.99.73.28

สุจินต์

สุจินต์

ผู้เยี่ยมชม

iamjinn2010@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

1 ม.ค. 2558 23:34 #39

มีการโอนก็ต้องเสียค่าธรรมเนียมแน่นอน ตราบใดที่ยังไม่ได้รับโอนก็ยังไม่เป็นเจ้าของ

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

แม่ของลูก

แม่ของลูก

ผู้เยี่ยมชม

Pa_Tumka@hotmail.com

21 ม.ค. 2558 07:21 #40

ขอถามหน่อยนะคะ...พ่อได้ทำสัญญาหลังใบหญ่ากับแม่ว่าผ่อนบ้านหมดจะยกให้เป็นของลูกแต่พอบ้านหมดพ่อก็ขายให้คนอื่นไปเพราะก่อนหน้านี้แม่ได้เซ็นต์ยกส่วนของตัวเองให้พ่อไปแล้วพ่อก็เลยขายถ้าลูกจะฟ้องศาลให้เพิกถอนการซื้อขายบ้านหลังนี้ได้มั้ยคะแต่ลูกมีอายุ15เองค่ะ

14.207.128.105

แม่ของลูก

แม่ของลูก

ผู้เยี่ยมชม

Pa_Tumka@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

21 ม.ค. 2558 12:35 #41

ฟ้องได้ แต่ต้องให้แม่เป็นโจทก์ยื่นฟ้องแทน

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ไสน ศรีจันทร์

ผู้เยี่ยมชม

sanai83@hotmail.com

12 ก.พ. 2558 11:48 #42

อยากสอบถามว่าพ่อแม่สามีเก่าแก่ยกทีดินให้ลูกชายฉันแล้วดิฉันไปโอนเป็นชื่อดิฉันเพราะลูกชายอายุแค่16ปีแต่แกไม่ได้ใหีฟรีฉันเสีย10000 บาท เพื่อได้ทีดินพื้นนี้เขาโอนให้ด้วยเสน่หา เขาจะเอาคืนได้มัยแล้วดิฉันตีองทำยังไงดีค่ะ

27.55.196.218

ผู้เยี่ยมชม

sanai83@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

12 ก.พ. 2558 20:27 #43

การให้โดยมีค่าตอบแทนฟ้องเรียกคืนไม่ได้

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

วรวิทย์

วรวิทย์

ผู้เยี่ยมชม

khuengpho@gmail.com

23 ก.พ. 2558 17:22 #44

มีปัญหาเรื่องที่ดินคือมีที่ดินแปลงนึง ย่าได้โอนให้พ่อมาประมาณสิบปีแร้วให้ด้วยความเสน่ห์หา พอดีตอนนี้มันมีถนนตัดผ่าน แร้วมันยังเหลืออีกนิดหน่อย แร้วพอดีว่าส่วนที่เหลือมันติดถนนใหญ่มันอยู่ข้างหน้าที่ของอาอีกคนหนึ่ง ที่นี้คือย่าอยากได้ที่แปลงนี้คืนเนื่องจากคำว่าเสน่ห์หา เพราะตอนนี้ที่แปลงนี้มันมีค่ามากกว่าเดิมมาก แต่ในโฉนดย่าเซ็นต์รับทราบการโอนนี้ จริงๆย่าสามารถที่จะเอาที่ดินแปลงนี้คื่นได้ใช่รึเปล่าคับ แร้วคำว่าเนรคุณย่าสามารถสร้างสถานการขึ้นมาได้เปล่า เพื่อที่จะเอาที่ดินคืนไปให้กับอาอีกคนหนึ่ง ศาลเรียกไกล่เกลี่ยกันวันพุธนี้ พ่อจะสามารถชนะคดีได้รึเปล่า

58.10.229.149

วรวิทย์

วรวิทย์

ผู้เยี่ยมชม

khuengpho@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

23 ก.พ. 2558 18:25 #45

ถ้ามีการสืบพยาน ศาลจะพิพากษาโดยพิจารณาจากพยานหลักฐานทั้งฝ่ายโจทก์ จำเลย ผมตอบไม่ได้หรอกว่าพ่อคุณจะชนะหรือไม่

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

แนน

แนน

ผู้เยี่ยมชม

alisa@revol.co.th

19 มี.ค. 2558 17:19 #46

รบกวนถามหน่อยนะคะ เรื่องมีอยู่ว่าแม่ต้องการซื้อทาวเฮ้าส์ที่กทม.แต่ไม่สะดวกมาเองเพราะอยู่ต่างจังหวัด จึงให้ลูกสาว(พี่สาวของเรา)เป็นผู้ดำเนินการให้ พี่สาวเราจึงซื้อเป็นชื่อของเค้า (แต่เงินที่ซื้อเป็นเงินแม่นะคะ) ต่อมาเราต้องการซื้อต่อจากแม่ โดยเราโอนเงินเข้าบัญชีแม่ทุกเดือนค่ะ (ตอนนี้ยังจ่ายไม่ครบ) พี่สาวเราก็เซ็นมอบอำนาจมาให้เราดำเนินการโอนที่ดินเอง โดยเซ็นมาเป็นการโอนที่ดินให้โดยสเน่หา ถ้าเป็นกรณีนี้เราจะต้องเสียค่าธรรมเนียมอะไรบ้าง ต้องเสียค่าภาษีธุรกิจเฉพาะมั้ยคะ แล้วกรณีแบบนี้พี่สาวเรามีโอกาสเอาที่ดินคืนในอนาคตได้หรือเปล่าคะ (ขอบคุณมากค่ะ)

171.96.4.147

แนน

แนน

ผู้เยี่ยมชม

alisa@revol.co.th

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

19 มี.ค. 2558 22:25 #47

เดี๋ยวนี้ค่าธรรมเนียมซื้อขายเท่ากับการให้แล้วครับ และในกรณีที่ซื้อมาแล้วโอนเปลี่ยนมือไปในเวลาที่ไม่เกิน 5 ปี ต้องเสียภาษีธุรกิจเฉพาะด้วย ดังนั้น ถ้าทำในรูปการให้ ในอนาคตเขาอาจเพิกถอนการให้ได้ ถ้ามีเหตุเนรคุณ

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

แขก

แขก

ผู้เยี่ยมชม

Pcvrh.kaek09@gmail.com

17 พ.ค. 2558 16:30 #48

สอบถามหน่อยคะ
ยายให้ที่ดินเราโดยไม่มีค่าตอบแทน แล้วเราต้องการเอาที่แปลงนี้ไปยื่นเรื่องกู้กับทางธนาคาร
แต่ชื่อในโฉนดยังเป็นชื่อยายแต่มีหนังสือสัญญาให้ที่ดินแนบมากับใบโฉนดและด้านหลังโฉนดก็มีจดทะเบียนการให้เรียบร้อย เราสามารถไปเปลี่ยนชื่อในโฉนดได้มั้ยคะ เพื่อทำเรื่องกู้ธนาคารหรือถ้าไม่เปลี่ยนสามารถกู้กับธนาคารได้เลยมั้ยคะ ขอบคุณคะ

27.55.85.98

แขก

แขก

ผู้เยี่ยมชม

Pcvrh.kaek09@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

17 พ.ค. 2558 22:21 #49

ที่ดินปัจจุบันใครเป็นเจ้าของดูที่ด้านหลังของโฉนดครับ

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

งามตา

งามตา

ผู้เยี่ยมชม

Noosom_som2459@hotmail.com

20 มิ.ย. 2558 10:52 #50

ค่ะอยากทราบว่าถ้าคุณยายยกที่ให้กับพี่ชายเขาโดยเสน่หา แต่ตอนนี้คุณยายอายุมากแล้วไม่มีคนดูแลจะฟ้องขอที่คืนได้ไหมค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

49.237.37.245

งามตา

งามตา

ผู้เยี่ยมชม

Noosom_som2459@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

22 มิ.ย. 2558 20:24 #51

ถ้าไม่ไปเลี้ยงดูแก ยายก็ฟ้องฐานเนรคุณได้ ได้ที่ดินจากยายแล้วต้องเลี้ยงดูแกด้วยนะ

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

Kk

Kk

ผู้เยี่ยมชม

hneawhokluay_prae@hotmail.com

9 ก.ค. 2558 21:06 #54

สวัสดีค่ะ คุณทนาย

น้องจะรบกวนสอบถามค่ะ เรื่องที่ดินค่ะ คือ
สามปีก่อนคุณยาย(แม่ของแม่)ได้โอนที่ให้น้อง(หลาน)ค่ะ โดยให้เหตุผลว่าไม่เคยให้อะไรน้องเลย แต่การโอนนี้ น้องต้องจ่ายเงินไปแสนกว่าๆ เพื่อซื้อที่ที่ยายบอกจะโอนให้ค่ะ แต่ยายก็ยังคงบอกว่าให้หลาน แต่เบื้องลึกคือน้องปลดหนี้ให้ยาย แล้วยายก็มาโอนให้น้องค่ะ (ไม่ต่างจากการซื้อขายค่ะแต่ไม่มีเอกสารสัญญาใดๆ) และตอนไปที่ดินเพื่อโอนที่น้องจะโอนแบบซื้อขาย ยายก็ไม่ยอมบอกว่ามันแพงค่ะ ให้โอนแบบเสน่ห์หามันถูกกว่าค่ะ ด้วยความเกรงใจจึงยอมโอนไป แต่พอมาวันนี้ น้า(ลูกของ ยาย) เกิดเสียดายเพราะที่ดินส่วนที่น้าได้กลับขายกันไปหมด น้องเลยเกิดความกลัวว่าวันนึงยายจะเรียกคืนได้จึงทำให้เป็นกังวลค่ะ แบบนี้ยายจะเรียกคืนได้มั้ยค่ะ มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างค่ะเพื่อไม่ให้ยายเรียกคืนได้ค่ะ ส่วนที่ดินตอนนี้น้องไม่ได้ไปเรียกร้องผลประโยชน์ใดๆ ค่ะ เพราะให้ยายไว้เก็บผลไม้ขายเพื่อให้ได้เงินไว้ใช้สอยค่ะ เพราะยายก็เป็นญาติผู้ใหญ่เสมือนแม่คนนึงค่ะ

รบกวนให้คำปรึกษาหน่อยนะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

119.76.68.124

Kk

Kk

ผู้เยี่ยมชม

hneawhokluay_prae@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

11 ก.ค. 2558 22:31 #55

ถ้าเลี้ยงดูยายตามความสามารถ ยายคงหาเหตุมาฟ้องเรียกคืนไม่ได้หรอก

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image