น้ำทิพย์

น้ำทิพย์

ผู้เยี่ยมชม

aum_ly@hotmail.com

บ้านไม่มีโฉนดและการเป็นเจ้าบ้าน (2460 อ่าน)

13 ม.ค. 2556 11:05

บ้านที่หนูอยู่เนี้ยไม่มีโฉนดที่ดินเป็นที่ดินของหลวงแต่มีทะเบียนบ้านครอบครอง ที่ดินสามารถถูกหลวงเวนคืนเมื่อไรก็ได้ แล้วทะเบียนบ้านเดิมที่เป็นชื่อของปู่ ปู่มีลูก 10 คน พอปู่เสียญาติพี่น้องก็เซ็นยินยอมให้พ่อเป็นเจ้าบ้านต่อจากปู่ พอพ่อเสียหนูก็ไปเป็นเจ้าบ้านแทน แล้วที่นี้ณาติพี่น้องพ่อจะมาเอาบ้าน ให้หนูเซ็นหมอบฉันทะให้เขาเป็นเจ้าบ้าน แต่หนูไม่เซ็น เพราะถ้าเซ็นไปแม่ กันน้อง และหนูต้องโดนไล่ออกจากบ้านแน่ๆ แล้วตอนนี้เขาจะให้หนูขึ้นศาล ฟ้องร้องหนู อย่านี้หนูควรจะทำงัยดีค่ะ แล้วป้าที่จะเอาก็ไม่ได้อยู่เมื่องไทยตั้งนานแล้ว ในทะเบียนบ้านก็ไม่มีชื่อเขาแล้วด้วยค่ะ บ้านก็ซ้อมแซมไปแล้วครึ่งหลังเงินที่ซ้อมแซมก็เป็นเงินของแม่หนูอ่ะค่ะ หนูต้องทำยังไงค่ะ

171.4.195.236

น้ำทิพย์

น้ำทิพย์

ผู้เยี่ยมชม

น้ำทิพย์

น้ำทิพย์

ผู้เยี่ยมชม

13 ม.ค. 2556 11:25 #1

ครึ่งหลังด้านหน้าทำเป็นปูน ส่วนด้านหนังก็ซ่อมแซมแล้วเหมือนกันแต่ยังเป็นไม้อยู่ค่ะ

น้ำทิพย์

น้ำทิพย์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

13 ม.ค. 2556 18:39 #2

กรรมสิทธิในตัวบ้านมันไม่ได้อยู่ที่ทะเบียนบ้าน แต่ผมว่าที่เขาเรียกร้องแบบนี้เขาคงต้องการสิทธิในการอยู่บนที่ดินแปลงนี้มากกว่า ถ้าคุยกันได้ก็ดี แต่ถ้าเขาคิดว่าเป็นของเขาก็ต้องปล่อยให้เขาฟ้องไป แล้วไปไกล่เกลี่ยที่ศาล

124.122.196.103

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

น้ำทิพย์

น้ำทิพย์

ผู้เยี่ยมชม

13 ม.ค. 2556 19:49 #3

แล้วถ้าเขาฝ้องเรา เราควรทำอย่างไรค่ะ ปู่มีลูกสิบคน เราก็มีสิทธิ หนึ่งในสิบในส่วนของพ่อใช่มั้ยค่ะ แล้วส่วนที่เราซ้อมแซมไปอ่ะค่ะใช้เงินไปตั้งหลายแสนอ่ะค่ะจะทำยังงัยค่ะ ตอนนี้เป็นทุกข์มากค่ะ เขาต้องการตัวหนูมากอ่ะค่ะให้ไปเซ็นเอกสารหนูกลัวแม่กับน้องไม่มีที่อยู่อ่ะค่ะ :y::y::y::y::y::y::y::y::y: แม่หนูบอกว่าพรุ่งนี้เขาจะเอาทนายมาหาแม่ที่บ้านด้วยอ่ะค่ะ เขาพาคนมาข่มขู่แม่ด้วยอ่ะค่ะ หนูต้องทำงัยบ้างค่ะ

น้ำทิพย์

น้ำทิพย์

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image