ความรู้สึกคนเป็นแม่

ผู้เยี่ยมชม

thutchanok@hotmail.com

การเรียกร้องเอาบุตรคืน (1260 อ่าน)

29 ม.ค. 2556 21:27

ดิฉันกับสามีไม่ได้จดทะเบียนกันแต่มีลูก1คนผู้ญ.ค่ะ แต่แรกเกิดได้แจ้งพ่อแม่ของเด็กเป็นชื่อปู่ย่าค่ะแล้วท่านก็รับไปเลี้ยงเฉกเช่นเป็นพ่อแม่บังเกิดเกล้า ภายหลัง2ปีมานี้ดิฉันเป็นผู้อุปการะทุกอย่างเกี่ยวกับลูก กับสามีก็ไม่ได้อยู่ด้วยกันแล้วจึงอยากเรียกร้องสิทธิในการดูแลอุปถัมเองต้องทำยังไงค่ะที่จะเรียกร้องสิทธิความเป็นแม่ผู้ให้กำเนิดจริงๆ ตอนนี้ปู่ก็ยอมจะเป็นพยานแต่คนเป็นย่าไม่ยอม ลูกดิฉันทั้งสับสน เก็บกดจากการขมขู่ของย่าจนไม่กล้าจะอยู่ใกล้ดิฉันแล้วดิฉันสงสารลูกมากค่ะกำลังได้7ขวบเองค่ะรบกวนช่วยแนะนำหน่อยค่ะขอบคุณมากๆค่ะที่จะกรุณา

118.172.135.121

ผู้เยี่ยมชม

thutchanok@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

29 ม.ค. 2556 21:47 #1

ถ้าเขาไม่ยอมก็ต้องฟ้องศาล ให้เพิกถอนชื่อพ่อแม่ทางทะเบียน มาเป็นชื่อพ่อแม่ที่แท้จริง จะทำให้ปู่ย่าไม่มีอำนาจปกครองบุตร ส่วนสามีก็ไม่มีอำนาจปกครองเช่นกันเนื่องจากไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับคุณ

124.122.45.86

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image