เจียง

เจียง

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ทางเดินสำหรับที่ดินตาบอด (1030 อ่าน)

15 พ.ค. 2554 16:58

ที่ดินของผมที่บุรีรัมย์ ซื้อมาเมื่อปี พ.ศ. 2541 แต่ไม่มีทางออกสู่ทางสาธารณะ ผมจึงขออนุญาตที่ดินข้างเคียง เพื่อทำทางสำหรับให้รถยนต์ขนาดเล็ก เข้า-ออกจากที่ดินของผมไปสู่ถนนสาธารณะ แต่ประมาณปี พ.ศ. 2550 เขาไม่พอใจคนในครอบครัวผม เลยปิดทางเข้า - ออก ทำให้ผมและครอบครัวเดือดร้อน แต่คนมาบอกผมว่า ที่ดินข้างเคียงเคยเป็นแปลงเดียวกับที่ดินของผม ให้ฟ้องศาลขอเป็นทางจำเป็น
ผมอยากถามทนายความว่า จริงอย่างที่เขาพูดหรือไม่

115.87.45.147

เจียง

เจียง

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

15 พ.ค. 2554 19:21 #1

[size=150%]จริงอย่างที่เขาพูดเลยครับ ในเมื่อที่ดินอีกแปลงหนึ่งเขาไม่อนุญาตให้ใช้ทางผ่าน พูดภาษากฎหมายก็คือไม่สามารถใช้ทางภาระจำยอมได้ ก็ยังเหลืออีกทางหนึ่งคือทางจำเป็น แต่ต้องใช้ในกรณีที่ดินอีกแปลงหนึ่งเคยเป็นแปลงเดียวกันกับที่ดินคุณมาก่อน แล้วมาแบ่งแยกภายหลัง ฟ้องศาลให้เปิดทางได้ครับ แต่กรณีนี้ต้องใช้ค่าทดแทนเป็นเงินให้เจ้าของที่ดินแปลงนั้นด้วย[/size]

115.87.45.147

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image