rujinan

rujinan

ผู้เยี่ยมชม

rujinan.pattanang5@gmail.com

สัญญาจะซื้อจะขาย (1204 อ่าน)

9 ก.พ. 2556 21:30

เจ้าของที่ดินได้มาขอให้ผมช่วยซื้อที่นาให้เพราะเอาโฉนดที่ดินไปจำนองกับนายทุนไว้แต่ไม่สามารถชำระหนี้ได้นายทุนจะยึดนา จึงได้เอาที่ดินอีกแปลงหนึ่งมาขอร้องให้ซื้อให้และผมก็ซื้อให้ในราคาที่สูงกว่าราคาที่ซื้อขายกันทั่วไปถึง ไร่ละ 80,000 บาท จากทั่วไป 60,000 บาท เพราะเห็นใจที่เป็นญาติกัน โดยได้ทำสัญญาจะซื้อจะขายกันขึ้นมาเอง มีพ่อของสามีผู้จะขายและพี่เขยของผมเซ็นเป็นพยาน มีเสาเนาโฉนดที่ดินเป็นหลักฐาน เพราะโฉนดจำนำไว้ที่ ธกส กู้เงินมา 70,000 ในสัญญาแบ่งจ่ายเป็น 2 งวด งวดแรกผมจ่ายไปแล้ว 450,000 บาท เหลืออีก 190,000 บาท จะจ่ายในวันโอน โดยในสัญญาระบุไว้ว่าให้ผู้จะขายจะต้องโอนให้เสร็จภายในวันที่ 31 มกราคม 2556 และค่าใช้จ่ายทั้งหมดในการโอนเช่นค่าธรรมเนียม ภาษี ผมจะรับผิดชอบทั้งหมด พอครบกำหนดวันโอนกับไม่ยอมดำเนินการไปไถ่ถอนและโอนโฉนดให้ผม พยายามบ่ายเบี่ยง ประมาณว่าอยากได้ราคาเพิ่มขึ้น หรืออยากไปขายให้คนอื่น ขอถามว่า
1.สัญญาที่ทำกันขึ้นเองฉบับนี้มีผลบังคับใช้ได้ตามกฎหมายหรือไม่
2.จะสามารถอายัดโฉนดที่ ธกส ไว้ได้หรือไม่เพื่อป้องกันไม่ให้ไปขายให้ผู้อื่น
3.หากไม่ยอมโอนให้จริงๆจะสามารถฟ้องร้องได้หรือไม่และถ้าต้องฟ้องแล้วจะชนะคดีหรือไม่
ขอบพระคุณมากครับ

27.55.0.46

rujinan

rujinan

ผู้เยี่ยมชม

rujinan.pattanang5@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

10 ก.พ. 2556 14:10 #1

1. สัญญาจะซื้อจะขายดังกล่าว มีผลใช้บังคับได้ตามกฎหมาย
2. อายัดได้ก่อนที่ศาลจะตัดสิน แต่ได้ชั่วคราวครั้งละประมาณ 1 เดือน
3. กรณีดังกล้าวถือว่าผู้จะขายผิดสัญญาแล้ว สามารถฟ้องศาลได้เลยครับ อย่าปล่อยไว้นานเดี๋ยวมีปัญหา เรื่องชนะคดีชนะแน่ แต่ปล่อยไว้นาน เขาเอาไปขายคนอื่นคุณจะเหนื่อย

110.168.0.110

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image