BFSLAYER

BFSLAYER

ผู้เยี่ยมชม

bfslayer@windowslive.com

** ยืมเงินไป 100,000 ยังไม่คืน / หมดตามสัญญาแล้ว ** (1106 อ่าน)

21 ก.พ. 2556 17:48

ขอรบกวนปรึกษาหน่อยคะ
มีผู้หญิงคนนึงยืมเงินไป 100,000 ตั้งแต่ช่วงเดือนกันยา - ตุลา

โดยได้ทำสัญญาไว้ ณ.วันที่ 19 ตุลา.....แล้วว่าต้องจ่ายคืนภายในสิ้นเดือนธันวาคมปีที่แล้ว (ปี55) แต่ในสัญญาไม่ได้ใส่ชื่อพยานไว้.....
เบื่อทวงจนไม่รู้จะทวงอย่างไรแล้ว....

จนถึงบัดนี้ วันที่ 21 กุมภา เลยมาเกือบเดือนกว่าแล้ว ยังไม่ได้คืนสักบาท....
สามารถเรียกฟ้องเอาเงินคืนได้มั้ยคะ
ค่าใช้จ่ายในการว่าจ้างทนายอยู่ที่เท่าไหร่ แล้วต้องมีค่าใช้จ่ายอย่างอื่นอีกหรือไม่

แล้วถ้ามีการฟ้องร้องขึ้นจริง เราสามารถให้ทางเขานั้นจ่ายค่าทนายและค่าอื่นๆแทนเราได้หรือไม่

** เงินที่ยืมไปเป็นเงินที่วานให้เราทำบัตรเครดิตอยู่ 2 ธนาคาร ไทยพาณิชย์กับ CIMB **

ขอบคุณมากคะ

101.109.210.2

BFSLAYER

BFSLAYER

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

21 ก.พ. 2556 18:59 #1

การกู้ยืมเงิน ไม่มีกฎหมายใดบังคับว่าต้องมีพยานลงชื่อในสัญญา แต่กฎหมายบังคับว่า ถ้าจะฟ้องบังคับตามสัญญากู้ยืมเงินกว่าสองพันบาทต้องมีลายมือชื่อผู้ยืมคือลูกหนี้นั่นเอง ส่วนค่าทนายที่จำเลยต้องจ่ายให้โจทก์ ศาลจะให้เพียงนิดหน่อยเท่านั้นครับ

124.121.93.54

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

BFSLAYER

BFSLAYER

ผู้เยี่ยมชม

21 ก.พ. 2556 19:09 #2

ขอบคุณคะ
จะนำไปคิดดูอีกรอบว่าจะฟ้องดีมั้ย เพราะว่าในสัญญามีลายเซ็นของผู้ยืม ซึ่งสามารถฟ้องร้องได้ตามที่พี่ทนายกฤษณะ แนะนำ.....
:-_-:

101.109.210.2

BFSLAYER

BFSLAYER

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image