ศุภชัย

ศุภชัย

ผู้เยี่ยมชม

chai_4951@hotmail.com

คดีเป็นผู้ค้ำประกันเงินกู้ธนาคาร ผู้กู้ไม่ชำระหนี้ (4755 อ่าน)

25 มี.ค. 2556 12:23

สวัสดีครับ คุณทนาย

ผมขอปรึกษาคดีเป็นผู้ค้ำประกันเงินกู้ธนาคาร ผู้กู้ไม่ชำระหนี้ จำนวน 200,000 บาท
ธนาคารมีหนังสือมาทวงถามจากผู้ค้ำประกัน ว่าจะดำเนินคดีทางการฟ้องศาลผู้ค้ำประกันทำอะไรได้บ้างในการสู้คดีความ

ผมทราบว่าต้องทำใจแต่ว่าผมรู้ว่าผู้กู้ไปกู้เงินนอกระบบ อัตราดอกเบี้ยร้อยละ 10 ต่อเดือน โดยให้ยึดบัตรเอที่เอ็มไป
สามารถนำไปต่อสู้ในชั้นศาลได้หรือไม่ครับ

แล้วมีรถจักรยานยนต์ 1 คัน เป็นชื่อลูกชายแต่อายุยังไม่ถึง 20 ปี โดยใช้เงินของผู้กู้ในการผ่อนสามารถให้ทางธนาคารยึดได้หรือไหมครับ

ผู้กู้ยังทำงานอยู่ ผู้ค้ำประกันต้องรับผิดชอบไหมครับ

110.77.249.148

ศุภชัย

ศุภชัย

ผู้เยี่ยมชม

chai_4951@hotmail.com

เด็กดื้อ

เด็กดื้อ

ผู้เยี่ยมชม

aom1989pukky@gmail.com

9 ม.ค. 2560 06:05 #4

คือหนูไปกู้เงินที่ออมสินกู้ร่วมกัน3คนแต่มีคนนึ่งไม่จ่ายแล้วมีหมายศาลส่งมานัดให้ไปไกล่เกลี่ยแล้วหนูไปแค่คนเดี่ยวจะทำไงดีหนูต้องได้ใช้หนีแทนเค้าไหม

1.1.187.3

เด็กดื้อ

เด็กดื้อ

ผู้เยี่ยมชม

aom1989pukky@gmail.com

tick

tick

ผู้เยี่ยมชม

ticktock3482.ff@gmail.com

9 ก.พ. 2560 15:00 #5

ขอรบกวนปรึกษาสอบถามทนายคะ พอดีหนูอายุ25ปี ได้หลงไปลองเล่นแชร์เงินกับคนรู้จักแต่พอส่งถึงมือรับเจ้ามือหนีทำให้ไม่ได้รับเงินตามที่จะได้รับทำให้ไม่มีเงินหมุนส่งท้าววงอื่นด้วยความอยากมีเงินมาใช้หนี้สินส่วนตัวและได้รู้จักกับเพื่อนคนนึงในเฟสบุ๊คเขาให้ออกรถยนต์ให้ด้วยความที่กลัววงแชร์แจ้งดำเนินคดีเลยตกลงเพื่อนไปแล้วสามารถออกรถได้จิงราคายอดกู้ไฟแนนช์ตกลงงวดละ7200*72เดือนชึ่งเขาก็ให้เงินมา100000หนูเปนคนเหนือแต่เพื่อนบอกให้ไปหาออกรถที่กทมแล้วพอได้เงินมาใช้หนี้หนูก็กลับเหนือแต่เพื่อนเขาเอารถยนต์ไปบอกว่าค่อยหามาคืนแล้วจะคืนรถให้แต่ไม่มีเอกสารเกี่ยวกับตัวเราชึ่งเอกสารต่างๆไม่ว่าจะเปนพรบ.เอกสารหน้ารถที่เปนชื่อหนูและประกันภัยอยู่ที่อยู่หนูก็นำเงินมาจ่ายปิดท้าวแชร์ไป70000นอกนั้นก็ใช้จ่ายคะพอดถึงวดส่งหนูก็ส่งไปได้แค่เดือนแรกหลังจากนั้นพอเข้างวด2เริ่มจะไม่ไหวเพราะทำงานได้แค่12000เองคะต้องจ่ายค่าบัตรเครดิตและรถมอไชค์อีก2คันและหนี้กยศเท่ากับว่ารถมอไชค์หนูปกติอาจจะล่าช้าบ้างที่ออกรถได้เพราะเพื่อนเมกให้หนูทำสัญญากู้กับธนชาติแต่หนูยอมจ่ายเงินทั้งหมดแต่อยากขอประนอมหนี้กับทางธนาคารขอจ่ายงวดละ2-3พันบาทก็ยังพอไหวคะ หนูจึงได้ทำใจยอมรับผลการกระทำของตัวเองอีกอย่างติดต่อเพื่อนไม่ได้ไม่รู้ว่ารถอยู่ส่วนไหนในกทม.เลยไม่รู้จะตามรถทีไหนมาคืนให้ธนชาติคะ หนูยอมจ่ายนะคะแต่หนูกลัวติดคุกมากๆคะถ้าเขาจะฟ้องเอารถคืนแต่หนูไม่มีรถมีแต่เอกสารอ่าคะ

1.47.235.40

tick

tick

ผู้เยี่ยมชม

ticktock3482.ff@gmail.com

Pla

Pla

ผู้เยี่ยมชม

nekory_pla@hotmail.com

30 เม.ย 2560 16:01 #6

รบกวนปรึกษาหน่อยค่ะ คือดิฉัน กู้ร่วมและค้ำประกัน ออมสิน 3 คนค่ะ แต่ มี 1 คนที่ไม่ยอมจ่ายเลยตั้งแต่กู้มา ทางเจ้าหนี้ออมสินก็รู้จักบ้านผู้กู้ร่วมคนนั้นค่ะ แล้วตอนนี้มีหมายศาลมาที่บ้านให้ไปขึ้นศาลค่ะ อยากปรึกษาว่า ถ้าแบบนี้เราต้องทำยังไงคะ ถ้าไปขึ้นศาลแล้วผู้กู้คนที่ไม่จ่ายหนี้ เขาไม่ไปละคะ เราต้องทำยังไคะ จำนวนเงินที่กู้มา 40000 ค่ะ เครียดดมากเลยค่ะ เพราะตัวเองก็มีภาระเยอะ

171.101.132.67

Pla

Pla

ผู้เยี่ยมชม

nekory_pla@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

25 มี.ค. 2556 22:33 #1

ตามสัญญาที่ไปกู้เงินสถาบันการเงินทั่วไป ผู้ค้ำประกันต้องรับผิดร่วมกับผู้กู้อย่างลูกหนี้ร่วม แต่การบังคับคดีเขาเห็นใครมีทรัพย์สินที่มีราคามากเขาก็บังคับเอากับคนนั้น ส่วนรถจักรยานยนต์ไม่ใช่ของลูกหนี้ เขาจะยึดไปทำไมกัน ส่วนที่ผู้กู้ไปกู้เงินนอกระบบมันไม่เกี่ยวกันนี่ครับ

124.122.44.8

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

mam

mam

ผู้เยี่ยมชม

Mam_2931@hotmail.com

6 มิ.ย. 2556 15:07 #2

กรณ๊สามีไปค้ำปรพกันเงินกู้ให้เพื่อนยร่วมงาน 200,000 บาท ส่งไปได้ประมาณ 100,000 แล้วไม่ส่งต่อ พอสามีจะไปกดเงินเดือน ปรากฏว่าเงินกดไม่ได้เพราะโดนอายัด พอจะไปตามคนกู้ก็หาตัวไม่เจอ ไม่รู่จะทำยังงัย ธนาคารบอกว่าได้ออกหมายศาลแล้ว และอยากทราบว่าภรรยาของคนค้ำจะมีสิทธิ์โดนด้วยไหม

125.26.118.144

mam

mam

ผู้เยี่ยมชม

Mam_2931@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

6 มิ.ย. 2556 23:33 #3

ถ้าไม่ไปเซ็นต์ยินยอมให้สามีค้ำประกัน เจ้าหนี้เขาก็ไม่ฟ้องหรอก

58.11.199.24

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image