N

N

ผู้เยี่ยมชม

nuuple@hotmail.com

ดำเนินการเรื่องการหย่า (1074 อ่าน)

28 มี.ค. 2556 11:54

ขอปรึกษาค่ะ ตอนนี้แยกกันอยู่กับสามี (สามีออกจากบ้านที่เป็นชื่อเค้า ซึ่งเค้าซื้อก่อนจดทะเบียนสมรส แต่ดิฉันได้เข้าไปอยู่ก่อนจดทะเบียน โดยที่ตัวเค้าไม่ได้ย้ายเข้าไป ขณะนี้ดิฉันยังอยู่บ้านหลังนี้กับบุตร) ได้ 2 ปีแล้ว มีบุตรด้วยกัน 1 คนอายุ 8 ปี เนื่องจากเค้ามีผู้หญิงอื่น เค้าได้ขอให้ดิฉันไปหย่าให้เค้า ซึ่งดิฉันก็ได้แจ้งไปว่าถ้าต้องการให้หย่า ขอให้โอนบ้านหลังนี้ให้บุตร ขอค่าเลี้ยงดู และขอสิทธิปกครองบุตรคนเดียว ซึ่งทางเค้าบอกว่าเรื่องบ้านจะขอโอนให้เมื่อบุตรบรรลุนิติภาวะ ดิฉันควรทำอย่างไรคะ และหากให้ทนายดำเนินการเรื่องหย่าให้จะมีค่าดำเนินการเท่าไหร่คะ หากดิฉันจะปล่อยเรื่องนี้ไปเรื่อยๆ โดยไม่หย่าให้ ทางเค้ามีสิทธิในการฟ้องหย่าหรือไม่ค่ะ ขอบคุณคะ

202.28.7.184

N

N

ผู้เยี่ยมชม

nuuple@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

28 มี.ค. 2556 21:26 #1

เรื่องหย่าดูแล้วไม่น่ามีปัญหา แต่ปัญหาน่าจะอยู่ที่การขอโอนบ้าน เพราะมันเป็นสินส่วนตัวของเขา แต่ถ้าเขาจะฟ้องหย่าก่อนก็ทำได้ คุณก็เอาเรื่องบ้านเป็นข้อต่อรองก็แล้วกัน

110.169.158.94

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

Rana

Rana

ผู้เยี่ยมชม

24hrshoppings@gmail.com

9 เม.ย 2556 19:43 #2

สวัสดีค่ะ

แต่งงานกับคนสเปน แต่ตอนนี้หย่าแล้ว อยากสอบถามว่า จะหย่าที่เมืองไทย สามารถมอบอำนาจให้ทนายจัดการเรื่องหย่าที่เมืองไทยได้ไหมค่ะ? เจ้าตัวไม่สามารถไปได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

127.0.0.1

Rana

Rana

ผู้เยี่ยมชม

24hrshoppings@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

10 เม.ย 2556 16:55 #3

ไม่ได้ครับเป็นสิทธิเฉพาะตัว