ปาริฉัตร ทศพร

ผู้เยี่ยมชม

Piano_595@msn.com

เรื่องที่ดินของย่า (1175 อ่าน)

15 เม.ย 2556 14:36

สวัสดีค่ะ ทนายกฤษนะ หนูมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องที่ดินจะเรียนถามค่ะ
ขอเล่าก่อนเลยว่า ย่าซึ่งป่วยหนัก และไม่สามารถรับรู้อะไรได้ ย่ามีลูก 4 คน ซึ่งเสียชีวิตไปแล้ว2
และตอนนี้ คนที่เหลือคือพ่อหนูกับอาอีกหนึ่งคน และหนูอยากทราบว่า
1.ถ้าเกิดย่าเสีย แต่ไม่ได้ทำมรดก ที่ดิน ต้องตกเป็นของทายาท ก่อนใช่ไหมค่ะ
2.ลูกเขยของคนที่ตายไปแล้ว มีสิทธิ์ในที่ดินไหมค่ะ
3.และคนที่ไม่ใช่ลูกมีสิทธิ์ เอาที่ดินไปจำนองไหมค่ะ
4.และลูกเขย ทำการเมื่อย่าไม่ได้สติ ด้วยการเอาปั้มลายนิ้วมือในการดูแลทรัพย์สิน เค้ามีความผิดไหม
5.และซึ่งตอนนี้ย่ายังมีชีวิตอยู่แต่ยังไม่เสียชีวิต แต่ลูกเขยได้เอาโฉนดไป เค้ามีความผิดไหม
ขอบคุณมากค่ะ

127.0.0.1

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

15 เม.ย 2556 16:04 #1

ขอตอบรวมๆ กันไปเลยครับ ถ้าย่าถึงแก่ความตายโดยไม่ได้ทำพินัยกรรมไว้ ทรัพย์มรดกจะตกแก่บุตรทั้ง 4 คน หากบุตรคนใดถึงแก่ความตายไปก่อน ก็ให้ผู้สืบสันดานรับมรดกแทนที่ ส่วนใครเอาที่ดินไปขายหรือจำนองก่อนที่ย่าตาย ก็มีความผิดทางอาญา เว้นแต่ศาลได้มีคำสั่งให้ย่าเป็นคนไร้ความสามารถ และผู้นั้นเป็นผู้อนุบาล แต่จะไปขายก็ต้องขออนุญาตศาลก่อน

127.0.0.1

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ปาริฉัตร

ปาริฉัตร

ผู้เยี่ยมชม

16 เม.ย 2556 21:37 #2

ถ้าตอนนี้ จะเริ่มทำอย่างไรก่อนดีค่ะ สำหรับที่ดิน ที่เขยได้เอาไปแล้ว ต้องแจ้งความ หรือ ต้องฟ้องศาลค่ะ ขอบคุณวำหรับคำตอบมากๆค่ะ

127.0.0.1

ปาริฉัตร

ปาริฉัตร

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

17 เม.ย 2556 23:01 #3

ที่ดินเอาไปแล้ว หมายความว่าเอาโฉนดไปใช่ไหม รีบแจ้งความและขออายัดที่ดินไว้ก่อน

127.0.0.1

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ปาริฉัตร

ปาริฉัตร

ผู้เยี่ยมชม

18 เม.ย 2556 13:43 #4

ค่ะ เอาฉโนดไปแล้ว และลูกชายคนโตได้ไปแจ้งกรมที่ดินแล้วค่ะ
กรมที่ดินบอกว่าหลานมีสิทธิ์ในที่ดิน ตอนนี้ยังทำอะไรไม่ได้ ต้องรอย่าเสีย
แล้วมาแจ้งกรมที่ดิน แล้วเค้่าจะทำเรื่องให้ลูกชายคนโตเป็นผู้จัดการมรดก
และกรมที่ดินบอกอีกว่า ถ้าเกิดย่าเสียและ เขย มาทำเรื่องจัดการมรดกก่อนก็มีสิทธิ์ในที่ดิน
ส่วนเรื่องแจ้งความยังไม่ได้แจ้งค่ะ เพราะมีคนบอกว่าแจ้งไม่ได้เพราะลูกชายไม่ใช่เจ้าของที่ดินค่ะ
กรมที่ดินบอกว่าตอนนี้ไม่ต้องทำอะไรค่ะ

127.0.0.1

ปาริฉัตร

ปาริฉัตร

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image