D

D

ผู้เยี่ยมชม

crazy_dadar@hotmail.com

ถามเรื่องการหย่าและการแบ่งสินสมรสค่ะ (1065 อ่าน)

26 เม.ย 2556 21:06

อยากถามว่า แต่งงานมา32 ปีค่ะ
โดยดิฉันอยากจะหย่ากับสามีค่ะ ปัจจุบันอยู่ด้วยกันค่ะ
สามีของดิฉันตำรวจและออกจากข้าราชการมากินบำนาญอยู่บ้านเลี้ยงไก่ เป็นคนขี้โมโห กินหล้าทุกวันค่ะ มีเรื่องทะเลาะกันเกือบทุกวันค่ะ เวลาโมโหชอบอาละวาดทำลายข้าวของ ด่าลูกและดิฉันค่ะ ขู่ว่าจะฆ่าดิฉันและลูกค่ะ ปัจจุบันไม่ค่อยส่งเสียค่าเลี้ยงดูบุตรให้บางครั่ง ครั้งละ50-100บาทเดือนละไม่ถึง500บาท เขาให้กับลูกเองค่ะ ค่าใช้จ่ายในการเล่าเรียนของบุตรทั้ง2คนไม่เคยช่วยเหลือเลยค่ะ ค่าใช้จ่ายภายในบ้านแทบไม่เคยช่วยเหลือทั้งค่าน้ำ ค่าไฟ ค่ากับข้าว ค่าของใช้ภายในบ้าน บางครั้งก็ทำร้ายค่ะแต่นานมากแล้วค่ะ ดิฉันมีลูก2คน ทำงานแล้ว1คน เรียนม.ปลายอีก1คน
สินสมรส
1.บ้านและที่ดินเป็นชื่อของดิฉันค่ะ ซึ่งดิฉันเป็นคนผ่อนจ่ายคนเดียวทั้งหมดโดยหักจากบัญชี แต่ยังผ่อนไม่หมดขาดอีกประมาณ 500,000บาท โดยมีเขาเป็นเจ้าบ้านค่ะ และเขาช่วยปรับปรุงและต่อเติมบ้านประมาณ 100,000บาทและดิฉันออกอีกประมาณ20,000บาทดิฉันเป็นข้าราชการค่ะ
2.มีรถมอเตอร์ไซต์2คันค่ะเป็นชื่อของดิฉันค่ะ
คันแรกดิฉันจ่ายไป10,000บาทเขาจ่าย25,000บาท
คันที่สองเขาจ่าย45,000บาท
3.รถยนต์เป็นรถกระบะ 1 คันเป็นชื่อของดิฉัน ดิฉันเป็นคนผ่อนจ่ายค่ารถยนต์คนเดียว

อยากถามว่า
ถ้าแบ่งสินสมรสแล้วต้องแบ่งครึ่งใช่มั้ยค่ะ มีสิทธิเรียกร้องมากกว่าแบ่งครึ่งมั้ยค่ะ เพราะดิฉันเป็นคนออกค่าใช้จ่ายส่วนมากค่ะ แล้วลูกทั้งสองคนเค้าเลือกอยู่กับดิฉันค่ะ ดิฉันมีสิทธิเรียกค่าเรียกดูมั้ยค่ะ

182.53.236.67

D

D

ผู้เยี่ยมชม

crazy_dadar@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

27 เม.ย 2556 10:49 #1

สินสมรสต้องแบ่งเมื่อเวลาหย่า กล่าวคือในเวลาหย่ามีทรัพย์สินเหลืออยู่เท่าไหร่ ก้แบ่งครึ่งกัน เว้นแต่ทรัพย์สินนั้นเป็นสินส่วนตัว แต่กรณีของคุณบ้านยังแบ่งไม่ได้หรอกมันติดจำนองแบงค์ แต่สามารถตกลงกันไว้ก่อนในบันทึกท้ายการหย่า รถยนต์ยังผ่อนอยู่จึงเป็นของไฟแนนซ์ไม่สามารถแบ่งได้ ส่วนมอเตอร์ไซด์คุยกันดีกว่าแล้วแบ่งกันคนละคัน

124.122.253.119

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image