กรวิภา

กรวิภา

ผู้เยี่ยมชม

doramon-pigly@hotmail.com

น้องชายโดนรถชน (1936 อ่าน)

10 พ.ค. 2556 13:12

น้องชายของดิฉันโดนรถยนต์ชนเมื่อวันที่ 21มีนาคม2556 ที่จังหวัดขอนแก่นค่ะ โดยน้องชายขับรถมอเตอร์ไซค์มาในเลนตรง แล้วรถยนต์ของคู่กรณีขับมาในเลนสวน แล้วยูเทิร์นรถกลางถนน ชนรถน้องชาย โดยรถของฝั่งคู่กรณีทำประกันชั้น 3 ไว้ค่ะ แล้วคนที่ชนชื่อว่าน้องน้ำหวาน (อายุ19-20ปี ไม่มีใบขับขี่) ทางฝั่งคู่กรณีเลยมาตกลงกับฝั่งทางเราว่า ช่วยบอกทางประกันว่าคุณพิมเป็นคนขับชน (เพราะคุณพิมมีใบขับขี่ พรบ.รับผิดชอบได้) ทางเราก็ตกลง โดยไม่มีการแจ้งความหรือเซ็นสัญญาใดๆทั้งสิ้น โดยฝั่งคู่กรณีรับผิดชอบค่ารักษาพยาบาล ค่าซ่อมรถ และจ่ายค่าสินไหม 30,000.-

ระยาเวลาผ่านมา 2 เดือนกว่า น้องชายอาการไม่ดีขึ้น(ตอนนี้อยู่กทม.ค่ะ) ทางบ้านเลยพาไปรักษาใหม่ที่โรงพยาบาล ผลปรากฏว่าเบ้ากระดูกหลุดและมีกระดูกงอกขึ้นมาใม่ ต้องทำการผ่าตัดใหญ่ และหมอยืนยันผลวินิจฉัยว่า สาเหตุเป็นเพราะรถชน

ปัญหาคือ
1. ดิฉันสามารถร้องขอให้ครอบครัวทางฝั่งคู่กรณีจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้ได้ไหมคะ
2. ดิฉันควรไปแจ้งความกับตำรวจไว้หรือไม่ แล้วควรแจ้งว่าใครเป็นคนชน
3. ถ้าทางฝั่งคู่กรณีไม่ยอมชดใช้ค่ารักษา เราสามารถทำอย่างไรได้บ้างคะ:y::y:

171.99.73.0

กรวิภา

กรวิภา

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

10 พ.ค. 2556 14:03 #1

1. ถ้าข้อเท็จจริงคู่กรณีเป็นฝ่ายผิด ผู้ที่ต้องรับผิดคือ คนขับ , ผู้ครอบครองรถ และบริษัทประกันภัย (เว้นแต่คนขับไม่มีใบขับขี่)
2. ต้องแจ้งสิครับ มันเป็นความผิดทางอาญาด้วย ส่วนคนขับความเห็นผมควรแจ้งตามความเป็นจริง
3. ถ้าไม่ชำระก็ต้องฟ้องศาล

124.122.9.236

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

กรวิภา

กรวิภา

ผู้เยี่ยมชม

10 พ.ค. 2556 15:31 #2

เราสามารถแจ้งความย้อนหลังได้ใช่ไหมคะ แล้วถ้าเราแจ้งความตามความเป็นจริง แล้วประกันที่รับผิดชอบค่าเสียหาย(ค่าซ่อมรถ) เค้าจะฟ้องเรากลับ ข้อหาที่เราโกหกเค้าเรื่องคนขับรถในตอนแรกมั้ยคะ?

ยังไงหนูขอขอบคุณมากๆเลยนะคะที่ให้คำแนะนำ ตอนนี้หนูไม่รู้ควรจะทำยังไงดี ติดต่อคู่กรณีไม่ได้เลย แล้วต้องลงไปแจ้ความที่ต่างจังหวัดด้วย:y:

61.90.93.89

กรวิภา

กรวิภา

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

10 พ.ค. 2556 19:16 #3

ยังไงก็ต้องแจ้ง ผมไม่เข้าใจว่าทำไมไม่ยอมแจ้งความตั้งแต่เกิดเหตุ
ส่วนคนขับ เป็นความเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้น คุณอาจจะแจ้งเพื่อให้บริษัทประกันรับผิดก็ได้

171.97.170.88

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image