ohho

ohho

ผู้เยี่ยมชม

nongfluke2009@hotmail.com

ปรึกษาคดีฟ้องหย่าและอำนาจปกครองบุตร (9572 อ่าน)

15 พ.ค. 2556 10:22

ดิฉันจดทะเบียนกับสามี มีบุตร 2 คนค่ะ คนโตผู้ชายอายุ 4.4 ปี คนเล็กผู้หญิงอายุ 1.6 ปี ต่อมาเมื่อ พ.ย. 55 จับได้ว่าสามีติดพันหญิงอื่นเลยพาลูกออกจากบ้านเค้ามา (แต่งงานแล้วอยู่บ้านสามีค่ะ) วันที่ 2 พ.ย. 55 ต่อมาวันที่ 17 พ.ย. 55 สำนักงานทนายความส่ง Notice มาว่าทางสามีขอฟ้องหย่าและอำนาจปกครองบุตร แต่ดิฉันได้โทรคุยกับทางทนายฝ่ายชายแล้วเรื่องจบไป ต่อมาประมาณธันวาคม มีหทายมาแจ้งเลยค่ะทางฝ่ายชายฟ้องหย่าเหมือนเดิม ไปศาลมาประมาณ 3 ครั้งแล้ว ยังไม่ได้ข้อสรุป เรื่องหย่าไม่มีปัญหา ที่เคลียร์ไม่ได้คือเรื่องลูกต่างฝ่ายต่างจะขอปกครองฝ่ายเดียว แต่ศาลให้ปกครองร่วม แต่ในระหว่างที่คดียังไม่ถึงที่สุด ศาลอนุญาตให้ทางฝ่ายชายมารับบุตรไปได้ทุกวันอาทิตย์ โดยต้องนำส่งคืนห้ามไปค้างคืนเด็ดขาด ยกเว้นแต่ทางเราอนุญาตและเต็มใจให้
จากนั้นฝ่ายชายก้มารับเด็กไปทุกวันอาทิตย์ค่ะ ก็มีเรื่องกันทุกอาทิตย์ทะเลาะกัน ด่ากัน ปวดหัวค่ะ เมื่อช่วงหลังสงกรานต์ดิฉันได้อนุญาตให้ลูกได้ไปนอนค้างคืนกับพ่อเค้าคืนนึงค่ะ (ยังไงก็พ่อลูกนะคะ) เรื่องจบไปไม่มีปัญหา
จนมาเมื่ออาทิตย์ที่ 05/05/56 ตอนเช้าฝนตกหนักมากฝ่ายชายไม่ยอมรอจะให้พาเด็กออกไปส่งให้ได้ (คือตกลงกันว่าตอนมารับให้รอที่ปากซอยบ้านค่ะไม่ให้เข้าไปที่บ้าน) สรุปวันนั้นเค้ากลับไปโดยไม่ได้เด็ก ถามว่า ทางเราไม่ผิดใช่มั๊ยคะคือเค้าไม่อยู่รอรับเด็กเอง
ล่าสุดวันที่ 12/05/56 มารับไปแต่จนถึงวันนี้ยังไม่มาส่งเลยค่ะ ติดต่อกลับไปครั้งแรกตอบว่าจะส่งวันจันทร์ เราก็รอ พอเย็นวันจันทร์ถามอีกกลับตอบว่ายังไม่มีกำหนดส่งคืน อยากได้ไปฟ้องเอา ถามว่า ทางฝ่ายชายผิดมั๊ยคะที่พาลูกไปโดยไม่มาส่งคืนแล้วทางเราจะต้องดำเนินการต่ออย่างไรคะ แต่เบื้องต้นนี่ก็ไปแจ้งความและเขียนคำร้องไว้ที่ศาลแล้วค่ะ และอยากทราบว่ากรณีนี้ทางศาลจะตัดสินออกมาในรูปแบบไหนคะ จะยังมีสิทธิ์มารับเด็กได้เหมือนเดิมรึเปล่าหรือจะโดนตัดสิทธิ์ไปเลย
ตั้งแต่ที่เราออกมาจากบ้านเค้าทางฝ่ายชายไม่เคยส่งเสียค่าเลี้ยงดูเด็กเลยถึงตอนนี้ก็ 7 เดือนแล้วค่ะ ถามว่ามีผลต่อรูปคดียังไงหรือไม่คะ

110.164.115.229

ohho

ohho

ผู้เยี่ยมชม

ohho

ohho

ผู้เยี่ยมชม

15 พ.ค. 2556 10:49 #1

ถามต่ออีกนิดค่ะ ทนายทางเราทำฟ้องแย้งขอค่าเลี้ยงดูบุตร 2 คนๆ ละ 5000/เดือน ค่าเลี้ยงชีพเราอีกเดือนละ 5000 บาท แต่ทางฝ่ายชายแย้งกลับมาประมาณว่าจะไม่จ่ายค่าเลี้ยงชีพเราอ่ะค่ะ เพราะว่าเรามีรายได้แล้วการหย่าก็ไม่ได้ทำให้เราแย่ลง ถูกต้องรึเปล่าคะ ถ้าถามว่าถ้าหย่าแล้วเราแย่ลงจิงมั๊ยก็ต้องตอบว่าแย่ค่ะ เพราะ 1. ค่าใช้จ่ายของลูกตอนนี้เรารับผิดชอบเองทั้งหมดซึ่งต้องรวมไปถึงค่าใช้จ่ายในบ้านด้วย(คือย้ายมาอยู่กับแม่ค่ะก็ต้องให้เป็นค่ากับข้าวกันไป) 2. เวลาลูกป่วยหรือต้องไปทำธุระอะไรเกี่ยวกับลูกหรือแม้แต่เวลาไปศาลก็ต้องลางานค่ะ ต้องโดนหักเงิน แบบนี้เรานำไปแจ้งในศาลได้รึเปล่าคะ
แล้วกรณีที่ทางเราชนะคดีค่าเลี้ยงดูบุตรจะเรียกร้องให้ชำระเป็นก้อนเลยทีเดียวจะทำได้มั๊ยคะ ไม่อยากให้มาจ่ายรายเดือนเพราะคิดว่าเค้าคงจะทำได้ไม่ตลอดแน่ แล้วไม่อยากต้องมาฟ้องกันอีกภายหลังค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ohho

ohho

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

15 พ.ค. 2556 16:05 #2

ค่าอุปการะเลี้ยงดูบุตร ก็ต้องรับผิดร่วมกัน ถ้าใช้อำนาจปกครองร่วมกัน ไม่ว่าบุตรจะอยู่กับใคร ส่วนใหญ่ศาลจะพิพากษาให้เป็นขั้นบันได คุณมีทนายอยู่แล้วผมไม่อยากเสนอแนะมาก เป็นการไปก้าวก่ายการทำงานของทนายของคุณ

124.121.195.211

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ohho

ohho

ผู้เยี่ยมชม

17 พ.ค. 2556 16:55 #3

คือตอนนี้หนูไม่สามารถติอต่อทนายได้อ่ะค่ะ โทรไปไม่รับสายส่งข้อความไม่ติดต่อกลับ สงสัยจะเจอกันอีกทีก็วันที่ 10 เลยค่ะ คงต้องขอความกรุณาท่านช่วยให้ข้อมูลจริงๆ ค่ะ เพราะตอนนี้มือแปดด้าน มีทนายแต่ก็ไม่ยอมให้คำปรึกษาเลยค่ะ เคยคุยกันก่อนหน้านี้บอกแต่ให้เรายอกทุกเรื่องเลย

ohho

ohho

ผู้เยี่ยมชม

ohho

ohho

ผู้เยี่ยมชม

17 พ.ค. 2556 16:56 #4

ส่วนเรื่องค่าเลี้ยงดูบุตรจริงๆ ก็ถ้าไม่ได้จากเค้าเลยเราก็ไม่แคร์นะคะ
ขอแค่อย่ามาวุ่นวายสร้างความเดือดร้อนให้กับครอบครัวเราก็พอค่ะ

ohho

ohho

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

17 พ.ค. 2556 23:44 #5

ศาลคงเรียกไปสอบถาม และไกล่เกลี่ยอีก เรื่องแบบนี้คงไม่ตัดสิทธิเขาไปหรอก ศาลต้องการให้เด็กได้รับความอบอุ่น มากกว่าให้เกิดความชนะกันทางคดีมากกว่า

115.87.3.169

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image