ธัญวรรณ

ธัญวรรณ

ผู้เยี่ยมชม

mooburin_15@hotmail.com

ยายถูกแท็กซี่ถอยชน (1312 อ่าน)

17 พ.ค. 2556 16:14

สวัสดีค่ะคุณทนาย หนูมีเรื่องร้อนใจอยากจะปรึกษาค่ะ
คือเมื่อวันที่ 12พ.ค. 2556 ยายของหนูโดนรถแท็กซี่ถอยมาชนแล้วเหยียบข้อเท้าจนกระดูกแตก ทีแรกแท็กซี่ตกลงยินยอมจะชดใช้ค่ารักษาพยาบาลจนกว่ายายจะหาย และจะจ่ายค่าทำขวัญให้อีกส่วนหนึ่ง (แต่ไม่ได้ไปแจ้งความไว้นะคะ) แท็กซี่เค้าก็พายายไปส่งโรงพยาบาลและเก็บใบรับรองแพทย์ของยายกับใบเสร็จรับเงินที่เค้าสำรองจ่ายไปไว้ บอกว่าจะไปทำเรื่องเบิก พรบ. (ไปหาหมอ 2 ครั้งค่ะคือ วันที่ 12 กับ 13 ) ผ่านไปเมื่อวานนี้ค่ะแท็กซี่ก็มาพร้อมกับญาติของฝ่ายเค้าอีกคนและพูดกับยายว่า จะให้เงินหมื่นนึงแล้วให้ไปหาหมอเองนะ(หมอนัดอีกทีวันจันทร์ที่ 20 ค่ะ) โดยที่ทางญาติของฝ่ายแท็กซี่เป็นคนพูดแต่พี่แท็กซี่ยืนเฉยๆ ทางญาติของหนูก็รู้สึกว่าเค้าจะเบี้ยวค่ารักษาพยาบาลยายหรือเปล่า หนูควรทำยังไงต่อไปดีคะ (ปกติยายก็เป็นอัมพฤกใช้งานได้แค่ซีกเดียว ตอนนี้กระดูกแตกเดินไม่ได้ลำบากมากเลยค่่ะ)

-ไปแจ้งความย้อนหลังได้หรือเปล่า แล้วต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง
-ถ้าทางแท็กซี่ไม่ยอมชดใช้ให้จะทำอย่างไรดีคะ
-หรือว่าทางคุณทนายมีข้อแนะนำอะไรบ้างคะ

124.120.242.126

ธัญวรรณ

ธัญวรรณ

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

17 พ.ค. 2556 17:32 #1

รีบไปแจ้งความย้อนหลัง แท็กซี่น่าจะมี พ.ร.บ. เบิกจากพ.ร.บ.ดีกว่า คนขับแท็กซี่ไม่มีเงินสดให้คุณหรอก

124.122.12.12

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ธัญวรรณ

ธัญวรรณ

ผู้เยี่ยมชม

18 พ.ค. 2556 13:51 #2

แจ้งความนี่ต้องใช้หลักฐานอะไรบ้างคะ แล้วต้องพายายไปแจ้งด้วยหรือเปล่าคะ ขอบคุณมากค่ะที่ตอบคำถาม

115.67.102.196

ธัญวรรณ

ธัญวรรณ

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

18 พ.ค. 2556 17:31 #3

ถ้ายังพาไปไหว ก็พาไปด้วย ต้องระบุหมายเลขทะเบียนรถคู่กรณี ชื่อคนขับ ไม่รู้จดไว้หรือเปล่า หลักฐานการรักษาพยาบาล

58.11.203.53

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image