นนท์

นนท์

ผู้เยี่ยมชม

pantane28@hotmail.com

ซื้อบ้านพร้อมที่ดิน จากธนาคาร (1204 อ่าน)

11 มิ.ย. 2556 16:20

ครอบครัวผมซื้อบ้าน พร้อมที่ดินจากธนาคารครับ

แล้ว มีข้อความหนึ่งในสัญญาซื้อขายทางธนาคาร บอกว่า หากเนื้อที่ สินทรัพย์ มีขนาดเกิน หรือขาดไป ผู้ซื้อจะไม่ติดใจเอาความ ในการยกเลิกสัญญา ทางครอบครัวผมก็ตะเอะใจ

สุดท้ายก็ ตกลง ซื้อทำสัญญาและยอมรับ เรียบร้อยและได้ไปดำเนินการซื้อขายจนสิ้นสุด จนโอนสรรพเสร็จเรียบร้อยแล้ว และไปโอนทะเบียนบ้านเป็น ( เจ้าบ้าน ) เรียบร้อยแล้ว

พอโอนเสร็จเรียบร้อยแล้ว ได้เข้าไปตรวจสอบ และพบว่า

ตัวบ้านที่ซื้อนั้น อยู่ในพื้นที่โฉนด ที่ผมซื้อไม่เต็มหลัง ( คือตัวบ้านได้สร้างทับ โฉนด 2 ใบไว้ ส่วน 1 อยู่ในโฉนดผม และส่วน 2 อยู่ในโฉนด ของผู้อื่น ) สัดส่วน 60:40 เลยที่เดียว (ตัวบ้าน)

ผมต้องการถามว่า

1 ตามกฎหมาย ผมสามารถให้ธนาคาร รับผิดชอบ และ รับสินทรัพย์ตัวนี้คืนได้หรือไม่

2 หากธนาคารไม่รับคืน ผมควรทำไงดีครับ

3 หากผมไม่คืนธนาคารแล้ว ผมจะทุบบ้าน ทั่งหลังได้หรือไม่ครับ แล้วก็ล้อมรั่ว ในที่ดิน ส่วนของเราเลย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

223.205.240.156

นนท์

นนท์

ผู้เยี่ยมชม

pantane28@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

12 มิ.ย. 2556 16:00 #1

ต้องดูรายละเอียดของสัญญาว่าแบงค์ยืนยันอะไรหรือไม่ ในกรณีที่สัญญาแบงค์ระบุว่า ผู้ซื้อจะไม่ติดใจเอาความนั้นคงใช้บังคับไม่ได้ส่วนเรื่องบ้าน ต้องปรับเข้ากับหลักกฎหมายใกล้เคียงของกฎหมายแพ่งมาตรา 1312 ต้องถือว่าบ้านที่ซื้อเป็นของคุณทั้งหมด แต่ต้องเสียเงินให้เจ้าของที่ดินอีกแปลงเป็นค่าใช้ที่ดิน แต่ถ้าบ้านมันเก่าโทรมมากผมว่ารื้อไปนั่นแหละดีแล้ว

115.87.53.115

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image