อชิรญา

อชิรญา

ผู้เยี่ยมชม

achi.achiraya@hotmail.com

ข้างบ้านห้องน้ำรั่ว ทำฝ้าที่บ้านถล่มใส่น้องสาว ค่าซ่อมบ้านเป็นหมื่นแล้วค่ะ (1328 อ่าน)

18 พ.ค. 2554 20:18

อยากทราบว่าข้างบ้านทำน้ำรั่วใส่บ้าน 4 แห่ง แล้วไม่ยอมซ่อม ปล่อยไว้ 4 เดือน บอกจะซ่อม เด๊วก็บอกช่างไม่มีมั้ง จนฝ้าที่บ้านน้ำนอง แล้วเปื่อยถล่มลงมา โดนน้องสาวหัวโน ปลวกก็กินทั้งบ้าน แถมไฟก็ช็อต ไปบอกเขาตลอดเขาก็ไม่ยอมซ่อม ไม่สนใจ พอคุยกันดีๆไม่ได้ เขาก็บอกให้แจ้งความไปเลย เสียค่าซ่อมบ้านไปหลายหมื่นบ้านแล้วค่ะ ตอนนี้ยังไม่เสร็จเลยค่ะ กลัวน้ำเขาจะรั่วลงมาอีก เพราะเขาไม่ซ่อม อยากทราบว่าจะเรียกร้องค่าเสียหายได้หรือป่าวค่ะ บ้านทาวน์เฮ้าส์ติดกัน แจ้งบันทึกประจำวันแล้วค่ะ เก็บรูปถ่ายสภาพบ้านไว้ตลอด 4 เดือนเลยค่ะ รอบๆ หมู่บ้านเขาบอกจะเป็นพยานให้ด้วย :y: ต้องดำเนินขั้นตอนยังไงค่ะ

125.24.225.150

อชิรญา

อชิรญา

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

18 พ.ค. 2554 22:31 #1

ตามที่คุณเล่ามาถือว่าข้างบ้านทำละเมิดแล้ว เป็นความรับผิดทางแพ่ง ก่อนฟ้องศาลให้เขารับผิด ต้องหาผู้เชี่ยวชาญเป็นช่างหรือวิศวกร มาตรวจสอบยืนยันว่าความเสียหายเกิดจากข้างบ้าน และความเสียหายคิดเป็นเงินเท่าใด

124.122.209.7

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

อชิรญา

อชิรญา

ผู้เยี่ยมชม

19 พ.ค. 2554 00:00 #2

ขอบคุุณมากค่ะ ,, ช่างมาตีราคาเรียบร้อยแล้วค่ะ บอกข้างบ้าน เขาก็บอกว่าราคาสูงไป เพราะที่บ้านแต่งไว้ค่อนข้างเยอะมากค่ะ ให้ช่างเขามาตีราคา เขาก็ไม่ยอมเอามา บอกเขาให้ช่วยจ่ายแต่ค่าแรง เพราะไม่อยากมีปัญหากับข้างบ้าน เขายังไม่ยอมเลยค่ะ ตอนนี้แม่ดิฉันเครียดมาก เพราะค่าใช้จ่ายบานปลาย หลังจากซ่อมค่ะ เงินเราก็น้อย หมดกับปัญหาที่ไม่ได้ก่อ เครียดมากเลยค่ะ อยากทราบขั้นตอนต่อจากนี้ (ค่าใช้จ่ายตีมา 40,000 บาทค่ะ)

125.24.224.53

อชิรญา

อชิรญา

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

19 พ.ค. 2554 14:53 #3

ถ้าเขาไม่ยอมจ่ายก็ต้องฟ้องศาล คุณก็ต้องคำนวณดูว่าคุ้มกันหรือไม่ อย่าลืมถ่ายรูปความเสียหายไว้ทั้งหมด และช่างที่มาดูจะตีราคาอย่างเดียวไม่ได้ ต้องยืนยันด้วยว่าสาเหตุความเสียหายเกิดจากข้างบ้าน ถ้าเป็นคนกลางจะดีกว่า

124.121.122.238

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image