สุทธินันท์

สุทธินันท์

ผู้เยี่ยมชม

za333@hotmail.com

รบกวนปรึกษาค่ะ เป็นเรื่องเกี่ยวกับทางโรงแรมผิดสัญญาที่ตกลงกันค่ะ (1207 อ่าน)

5 ก.ค. 2556 10:03

ดิฉันทำสัญญาจ่ายเงินค่ามัดจำ ห้องสำหรับจัดเลี้ยงงานหมั้นและแต่งที่โรงแรม โซฟิเทล โซ สาทร ในวันที่ 8 ธค 56 หมั้นเช้าแต่งเที่ยงเป็นจำนวนเงิน 2 หมื่นบาทในวันที่ 16 มิถุนายน 56 หลังจากนั้นอีกหนึ่งอาทิตย์จะนำไปจ่ายเพิ่มอีก 8 หมื่น แต่ยังไม่ถึงอาทิตย์ที่จะต้องเข้าไปจ่ายเงินเพิ่ม ก็มีเจ้าหน้าที่โรงแรมโทรมาขอยกเลิกสัญญาที่ได้ทำไว้ เนื่องจากไม่ได้เช็คลูกค้าช่วงเย็นว่าต้องการเซ็ตอัพห้องจัดเลี้ยงตั้งแต่เช้า เรื่องทั้งหมดเกิดขึ้นจากความผิดพลาดของเซลล์

ขอปรึกษาได้ไหมคะ ว่าดิฉันควรทำยังไง ช่วยแนะนำทางออกให้หน่อยค่ะ เพราะตอนนี้มืดแปดด้านไปหมดเลย อยากโกรธเซลล์ที่เค้าจะยกเ ลิกสัญญา เพราะเค้าบอกว่าเป็นความผิดของเค้าเองที่ไม่เช็คกับทางลูกค้าตอ นเย็นให้ดีก่อน ล่าสุดทางเซลล์ขอให้เปลี่ยนมาจัดเลี้ยงวันที่ 15 ธค ตอนเที่ยงแทนค่ะแต่งานหมั้นจัดวันที่ 8 ธคเหมือนเดิม โดยค่าใช้จ่ายงานหมั้นตอนเช้าเค้าจะไม่คิดเงิน คิดเฉพาะค่าจัดเลี้ยง ซึ่งถ้าดิฉันตอบตกลง ก็แปลว่าดิฉันต้องเสียค่าอาหารโต๊ะจีนเลี้ยงแขกวันหมั้นเพิ่มอี กหลายหมื่น และยังมีค่าอื่นๆอีกมากมาย ต้องเสียเยอะกว่าเดิม แถมญาติผู้ใหญ่ทั้ง 2 ฝ่ายก็ต้องเดินทางมาที่โรงแรม 2 ครั้งในเวลาที่ห่างกันแค่อาทิตย์เดียว

ตอนนี้ดิฉันยังไม่ได้คุยรายละเอียดกับเซลล์ ทางโซฟิเทลอีกเลย ตลอดระยะเวลาตั้งแต่ที่เซลล์ขอยกเลิก ไม่เคยมาถามหรือตามคำตอบใดๆ แค่โทรมาแจ้งให้ทางดิฉันทราบเท่านั้นว่าต้องเลื่อนวันให้กับทางโรงแรม แต่วันนี้มีหัวหน้าเซลล์โทรมาสอบถามถึงปัญหาแต่ก็ยังไม่ได้คุยรายละเอียดว่าสรุปจะเอายังไง เพราะดูเหมือนว่ายังไงดิฉันก็ต้องเปลี่ยนวัน!!

อยากทราบว่า ดิฉันควรทำอย่างไรกับทางโรงแรมโซฟิเทลที่เค้าผิดสัญญา (ส่วนเงิน 2 หมื่นตอนนี้กำลังขอคืนจากทางโรงแรมค่ะ เพราะคิดว่าคงจะไม่กลับไปจัดงานแล้ว)
ไม่ทราบว่า เราสามารถเรียกร้องค่าเสียหาย ค่าเสียเวลา และค่าเสียความรู้สึกกับทางโรงแรมได้ไหม เพราะตอนนี้ต้องเสียเวลามาเริ่มนับหนึ่ง หาโรงแรมที่จะจัดใหม่

ขอบคุณค่ะ

58.9.34.36

สุทธินันท์

สุทธินันท์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

5 ก.ค. 2556 19:31 #1

โรงแรมผิดสัญญาเรียกเงินคืนได้เลยครับ น่าจะคุยกับหัวหน้าเซลล์ดีกว่า

58.11.209.28

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

สุทธินันท์

สุทธินันท์

ผู้เยี่ยมชม

6 ก.ค. 2556 08:16 #2

รบกวนสอบถามอีกครั้งค่ะ

นอกจากเงินมัดจำแล้ว เราสามารถเรียกค่าเสียเวลาได้ไหมคะ

มีกฎหมายข้อไหนที่บังคับให้ทางโรงแรมต้องรับผิดชอบ ต่อการผิดสัญญาในครั้งรึปล่าวคะ

ขอบคุณค่ะ

110.168.179.44

สุทธินันท์

สุทธินันท์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

6 ก.ค. 2556 23:32 #3

อาจจะเรียกค่าใช้จ่ายที่ต้องเสียไปในการจองโรงแรมแห่งใหม่ และค่าบริการโรงแรมแห่งใหม่ที่จ่ายแพงกว่า แต่ที่สำคัญผมลืมบอกไป คุณต้องบอกเลิกสัญญาก่อนนะครับ

124.121.149.40

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image