ทิพวรรณ

ทิพวรรณ

ผู้เยี่ยมชม

joywat.tvs@gmail.com

แบ่งแยกที่ดินปรปักษ์ (1267 อ่าน)

7 ก.ค. 2556 16:12

เรียนคุณ กฤษณะ
โฉนดที่ดินรวมมีชื่อ 14คน คนที่14ได้เสียชีวิตส่วน13คน ได้ทำการฟ้องแบ่งแยกโฉนดที่ดินแล้ว 13คน คดีได้ถึงที่สิ้นสุดแล้ว ส่วนคนที่14มี นาย ก.เข้ามาทำปรปักษ์ ศาลได้มีคำสั่งให้ นาย ก.ได้สิทธ์ปรปักษ์ในส่วนของคนที่14ไปแล้ว แต่นาย ก.ไม่ยอมเอาชื่อเข้าแทนคนที่14จึงทำให้ไม่สามารถแบ่งแยกโฉนดได้ นายก.อ้างว่าไม่มีเงินเพื่อเอาชื่อเข้าไปอยู่ในโฉนดแทนคนที่14 ผมจะทำยังไงดีครับทั้ง13คนเดือดร้อนมากเลย
ถ้าผมจะฟ้องศาลเพื่อบังคับให้นาย ก.เอาชื่อเข้าโฉนดจะสามารถทำได้ไหมครับจะเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

27.55.212.47

ทิพวรรณ

ทิพวรรณ

ผู้เยี่ยมชม

joywat.tvs@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

7 ก.ค. 2556 22:40 #1

นาย ก. บอกว่าไม่มีเงิน ก็ร่วมกันออกเงินให้นาย ก. สิครับ นาย ก.จะได้ไปดำเนินการโอนมาเป็นชื่อนาย ก.

115.87.23.75

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ทิพวรรณ

ทิพวรรณ

ผู้เยี่ยมชม

่joywat.tvs@gmail.com

11 ก.ค. 2556 19:11 #2

โฉนดที่ดิน ร.4 เดิมมีชื่อ 5คน คนที่1ได้ให้ นายมา ญาติห่างๆปลูกบ้านอาศัยอยู่ต่อมาทั้ง5คนได้เสียชีวิตทายาทได้ทำเรื่องรับมรดกเอาชื่อไส่โฉนดที่ดินจำนวน13คน อยู่มามีการทะเลาะกันจึงมีการฟ้องร้องแบ่งแยกที่ดิน เพราะไม่เคยแบ่งแยกที่ดินเป็นโฉนดรวมกันจึงไม่มีการรางวัดเลยทำให้ศาลมีคำสั่งให้กรมที่ดินไปวัดสอบเขตพิพาท แล้วให้13คนไปชี้เขตการครอบครอง ของตัวเองแล้วทำการตกลงกันที่ศาลทำหนังสือสัญญาประณีประนอมยอมความตามการชี้เขตสอบเขตของกรมที่ดิน คดีถึงที่สิ้นสุดแล้ว 13 -2 -2556 ส่วนคนที่13 ได้กรรมสิทธิตรงที่ นายมา อาศัยปลูกบ้านอยู่ ประมาณ 30ปีแล้ว อยากทราบว่า
1นายมา จะอ้างสิทธิ์ทำปรปักษ์ได้หรือไม่ครับ ถ้าได้จะมีวิธีการแก้ไขอย่างไร
2ถ้านายมา ไม่ยอมทำหนังสือสัญญาเช่าที่ดินเราสามารถฟ้องบังคบให้นายมา ทำหนังสือสัญญาเช่าที่ดินได้หรือไม่ครับ
3เราสามารถจะฟ้องขับไล่นายมา ออกจากที่ดินได้หรือไม่และต้องเสียค่ารื้อถอนมั๊ยครับ
ขอบคุณครับ

27.55.145.178

ทิพวรรณ

ทิพวรรณ

ผู้เยี่ยมชม

่joywat.tvs@gmail.com

นายกฤษณะ

นายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

12 ก.ค. 2556 09:56 #3

ขอตอบรวมๆ กันไปว่า นายมาจะอ้างสิทธิครอบครองปรปักษ์ไม่ได้หรอกเพราะเป็นการมาอาศัยอยู่ แต่เจ้าของก็จะฟ้องบังคับให้ทำสัญญาเช่าไม่ได้เช่นกัน ถ้าไม่ต้องการให้อยู่ก็ฟ้องขับไล่ไปเลย ตามกฎหมายไม่ต้องเสียค่ารื้อถอน

171.97.130.68

นายกฤษณะ

นายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image