เด็กนิติรามตัวอ้วนกลม

ผู้เยี่ยมชม

fate_ataraxia_saberz@hotmail.com

Case นี้พอจะเป็นไปได้ไหมครับ (1145 อ่าน)

20 ก.ค. 2556 20:05

ตอนนี้ ผมมีปัญหาอย่างหนึ่งครับ น้องสาวของผม อายุยังไม่ถึง 20 ได้ไปอยู่กินกับผู้ชายที่อายุไม่ถึง 20 เหมือนกัน จนกระทั่งมีลูกสาวด้วยกันคนหนึ่ง แต่ทีนี้ ไม่นานมานี้ แม่ของผมกับแม่ของฝ่ายชายทะเลาะกัน แล้วก็ได้รู้ว่าทางฝ่ายชายที่เป็นพ่อของเด็ก ยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติด พยายามเกลี้ยกล่อมน้องสาวแล้ว แต่ไม่เป็นผลสำเร็จ ในกรณีนี้ ทางผมสามารถยื่นฟ้องขอสิทธิ์ในการเลี้ยงดูเด็กมาจากพ่อกับแม่ของเด็กเลยได้ไหมครับ เพราะทั้งสองคน ไม่มีงานทำ ต้องอาศัยเงินจากคนอื่นไปวันๆ

และถ้า จะขอเลี้ยงแค่ตัวเด็ก ไม่ต้องการพ่อและแม่ของเด็กเลย พอจะเป็นไปได้ไหมครับ?

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

124.120.206.36

ผู้เยี่ยมชม

fate_ataraxia_saberz@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

21 ก.ค. 2556 13:54 #1

ในกรณีนี้บุคคลที่จะเป็นผู้ปกครองเด็ก ควรจะเป็นตาหรือยาย เพราะยังถือว่าเป็นบุพพการีของเด็ก แต่ต้องร้องต่อศาลเพื่อถอนอำนาจปกครองของแม่เด็กก่อน

124.121.196.235

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ผู้เยี่ยมชม

22 ก.ค. 2556 19:34 #2

ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวจะลองนำไปปรึกษากับทางบ้านดูนะครับ

115.87.118.246

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image