เราต้องสู้

เราต้องสู้

ผู้เยี่ยมชม

konkhuan@hotmail.com

ต้องการฟ้องหย่าและเรียกทรัพย์คืน (1322 อ่าน)

10 ส.ค. 2556 18:27

ปรึกษาท่านทนายเรื่องปัญหา เกี่ยวกับ กฎหมาย สินสอดทองหมั้น
สินสมรส กฎหมายครอบครัว ค่ะ เรื่องเป็นแบบนี้นะคะ
ความเดิมคือ ทางแม่สามีก่อนแต่งงานมายืมเงิน 5 แสนไป สามีเซ็นสำเนาบัตรประชาชนรับรองการยืมไว้ ตอนแรกบอกจะใช้คืนให้ แต่ตอนนี้บอกไม่ได้ยืมไม่มีไม่คืนไม่ให้
แล้วแต่งงานกันวันที่ 13 2554 ขอกัน เงิน 2 แสน ทองสิบ บาท แล้วมีรถยนต์ 1 คัน เค้าดาวน์ให้ ในวันหมั้นวันแต่งงาน และหลังจากนั้นได้จดทะเบียนสมรส 15 ธ.ค 54
และในวันหมั้นแม่ฝ่ายหญิง ได้ให้ทองอีก 3 บาท
ปัจจุบันมีลูก 1 คน เป็น เพศหญิง
และมีเรื่องกันไปด้วยกันไม่ได้ จนตอนนนี้คิดว่าจะหย่าร้างกัน
อยากสอบถามทนายว่า ทางเราจะได้อะไรบ้าง
เรื่องสินสอดทองหมั้น ทองสิบบาทเราจะได้หรือไม ทางฝ่ายชาย อยู่ ดี ๆ ก็เอาทองหมั้นของเราที่อยู่ในเซพไป 5 บาืท และ เอาทองที่แม่ฝ่ายหญิงให้ในวันแต่งไปอีก 3 บาท
เราจะทำอย่างไรให้ได้ทองของเราคืนมา เพราะตรงจุดนี้เป็น เรื่องสินสอดทองหมั้นใช้ไหมค่ะ จะตกแก่ฝ่ายหญิงแต่เพียงผู้เดียว ช่ายหรือเปล่า ส่วนทางฝ่ายชายก็บอกว่าทองนี้เป็นสินสมรส จะเอาครึ่งหนึ่งแล้วก็เอารถเราไปตอนนี้ เขาเอารถเราไปด้วย รถนั้นเป็นชื่อฝ่ายหญิงค่ะ จะทำอย่างไรดีค่ะ ช่วยด้วยค่ะ ตอนนี้ทุกข์มากค่ะ
เขามาขอเราแต่งงานแต่ทางแม่เขามาเอาเงินเราไป 5 แสนบอกว่าจะไม่คืนด้วย แล้วยังเอารถเราไปด้วยแล้วก็เอาทองเราไปอีกคะ ปัญหานี้จะแก้อย่างไร
แล้วเรื่องลูก เราจะเป็นฝ่ายดูแล เรามีสิทธิ์เรียกร้องค่าเรี้ยงดูบุตรอย่างไรบ้างค่ะ คือตอนนี้แยกกันอยู่แล้วไม่ได้อยู่ด้วยกัน ตอนแรกคุยเรื่องหย่า เขาก็จะหย่าให้แต่ตอนนี้เขาไม่ยอมหย่า แต่เราจะดูแลลูกเอง แต่จะให้เขาจ่ายค่าเลี้ยงดูบุตรบ้าง ต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ ตอบกลับด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ เป็นผู้หญิงมีแต่เสีย เราเห็นใจเขาที่เขาจะโดนยึดบ้านเขามาขอร้องให้เราช่วยเงิน 5 แสน เราก็ให้ยืม แล้ววันนี้มาบอกจะไม่ให้คืน เราจะทำไงดีค่ะแล้ว ของงานแต่งงานมั้นเราจะได้ยังไง ช่วยด้วยนะคะ ท่านทนาย ตอบหน่อยนะ
คะ
ตอนนี้ เรื่องราวไปที่ สนแล้ว ไก่เกลี่ยแต่กเขาก็ไม่ยอมคืนให้ ค่ะ อยากถามท่านทนายว่า เราจะแก้ไขมีวิธีช่วยเหลือหนูยังไงบ้างค่ะ ขอบพรุคุณค่ะ

180.180.153.7

เราต้องสู้

เราต้องสู้

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

10 ส.ค. 2556 21:46 #1

เงินที่แม่สามียืมไป คงไม่มีหลักฐานที่ลงลายมือชื่อว่าเป็นผู้กู้ จะฟ้องร้องไม่ได้นะครับ และในกรณีถ้าหย่าขาดกัน ถ้าคุณจะเลี้ยงลูกเองก็ต้องระบุไว้ด้วยว่าอำนาจปกครองบุตรให้อยู่กับคุณ ส่วนค่าเลี้ยงดูบุตร อย่าไปคิดหวังเอากับคนแบบนี้เลยครับ เรื่องทองผมไม่ต้องตอบผมแนะนำให้ลืมไปดีกว่า กฎหมายมันช่วยได้บางเรื่องเท่านั้น

110.169.159.82

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

เราต้องสู้

เราต้องสู้

ผู้เยี่ยมชม

10 ส.ค. 2556 22:21 #2

เงินที่ยืม คือ ตัวผู้ชายมายืมให้แม่ เค้าค่ะ เซ็นชื่อรับรองไว้ในสำเนาบัตรประชาชนเป็นลายลักอักษรีว่าได้ยืมเงินไป กรณีหย่าเราฟ้อง ร้องเรียกค่าเลี้ยงดูบุตรไม่ได้เหรอค่ะ แล้วทองนี้มันไม่ได้เลยเหรอค่ะ คือ เป้นสินสอทที่มอดให้กับแม่ดิฉัน แม่ดิฉันไป ทำเดินการแจ้งความ เป็นลักทรัย์คดีอาญาได้ป่าวค่ะ

180.180.153.7

เราต้องสู้

เราต้องสู้

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

11 ส.ค. 2556 19:54 #3

ถ้าสามีลงชื่อเป็นผู้ยืมก็ฟ้องได้ แต่เรื่องทั้งหมดผมขอแยกเป็นคดีแพ่ง มันฟ้องได้หมดนั่นแหละ แต่ที่คุณเล่ามาผมเลยเดาเอาว่าสามีคุณไม่น่าจะมีทรัพย์สินอะไรให้บังคับคดี นั่นหมายถึงฟ้องแล้วจะไม่ได้อะไร แต่ถ้าเขาทำงานเอกชนรับเงินเดือนแน่นอนกว่าเดือนละ 10,000 บาท ก็ยังบังคับคดีได้ ส่วนคดีอาญาที่เขาเอาทองไปกฎหมายอาญาเขาบัญญัติไว้แล้วว่าถ้าสามีกระทำต่อภริยา หรือภริยากระทำต่อสามีในความผิดเกี่ยวกับทรัพย์ ไม่ต้องรับโทษครับ

124.121.165.16

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

เราต้องสู้

เราต้องสู้

ผู้เยี่ยมชม

11 ส.ค. 2556 22:02 #4

สามีเขาจะทำงานรับจ๊อบทำโบส ได้เป็นล้าน ๆ บางทีมีเงินสอน พิเศษ แต่ไม่ประจำค่ะ ได้ทีละหมื่น 2 หมื่น แบบนี้ แต่บางทีก็ไม่มีเงินเดือนเลย แต่มันคิดโกง เอาไปไม่ยอมคืนอะไรเลย ไกล่เกี่ยที่ สถานีตาำรวจมันก็จะเอาของทั้งหมดท่าเดียว แล้วคดีอาญา ให้แม่ดิฉัน เป็นผู้ไปแจ้งความ ว่านายคนนี้ลักทรัพย์ไป มันทำไม่ได้เหรอค่ะ ทำให้เขามีความผิดนะคะ พอเขามีความผิด อาญาแล้วเรา ทำฟ้องหย่า...ฐานทำเราเดือนร้อนเสียหายได้หรือไม่ค่ะ การฟ้องหย่า ต้องมีเหตุผลอย่างไรบ้างค่ะ ...... ขอบพระคุณที่ให้คำตอบข้างต้นค่ะ

180.180.145.28

เราต้องสู้

เราต้องสู้

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

12 ส.ค. 2556 13:23 #5

เหตุฟ้องหย่าไว้แยกกันอยู่ให้ครบ 3 ปี แล้วจึงค่อยฟ้องหย่าก็ได้

124.122.11.98

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image