น้อง

น้อง

ผู้เยี่ยมชม

pranom2502@hotmail.com

การลงลายมือชื่อแทนผู้อื่นในเอกสารสัญญาประนอมหนี้ (1115 อ่าน)

15 ส.ค. 2556 16:53

...กรณีรู้เท่าไม่ถึงการค่ะ... เจ้าหน้าที่ของอำเภอที่เป็นพี่เลี้ยงดูแลเรื่องกองทุนหมู่บ้านให้ประธานกองทุนหมู่บ้าน รับสัญญาประนอมหนี้ของนาย ก.ลูกหนี้กองทุนหมู่บ้าน ที่ไม่มีผู้ค้ำประกันน เจ้าหน้าที่แนะนำให้ลงชื่อคนอื่นลงเป็นผู้ค้ำประกันเองเลย สมมุติชื่อนาย ข.โดยนาย ข.ไม่รู้ตัว
(นาย ข.ก็เป็นลูกหนี้กองทุนด้วยเหมือนกัน )เจ้าหน้าที่บอกว่าไม่เป็นไรลงชื่อลูกหนี้เวียนสลับกันไป ไม่มีผลอะไร ต้องการตัวเลขเงินกองทุนให้เต็มหนึ่งล้านบาทเพื่อจะได้ให้กองทุนหมู่บ้านจดทะเบียนนิติบุคคล แต่ณ วันนี้เกิดมีการติดตามหนี้โดยใช้สัญญาประนอมหนี้ฉบับดังกล่าวมาอ้างอิง
ช่วยกรุณาแนะนำด้วยค่ะว่า ผู้รับสัญญาประนอมหนี้จะรับสภาพอย่างไร และถ้านาย ขจะเอาเรื่องกับผู้ลงชื่อแทนได้ในทางใด ประธานกองทุนดังกล่าวจะแก้ไขด้วยวิธีใดจึงจะไม่มีความผิด ขอขอบพระคุณท่านมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ ขอได้โปรดกรุณาให้คำชี้แนะด้วยนะคะ

223.204.243.217

น้อง

น้อง

ผู้เยี่ยมชม

pranom2502@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

15 ส.ค. 2556 19:58 #1

ก็บังคับให้นาย ก. ชำระหนี้หรือฟ้องนาย ก. เพียงคนเดียว ไม่ต้องไปบังคับหรือฟ้องนาย ข. หรอก ทำอย่างนี้นาย ข. คงไม่เอาเรื่อง

171.97.161.216

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image