ชญาดา

ชญาดา

ผู้เยี่ยมชม

chayadawee@gmail.com

ไปซื้อที่ดินที่เจ้าของเดิมโดนฟ้องครอบครองปรปักษ์ (1125 อ่าน)

9 ก.ย. 2556 14:14

สวัสดีค่ะคือดิฉันกับสามีได้ไปซื้อที่ดินแถวจังหวัดขอนแก่นซึ่งเป็นบ้านเกิดของดิฉันแต่ดิฉันประกอบสัมมาชีพและตั้ง
รากฐานอยู่อยุธยาหลายปีแล้วจะกลับบ้านเฉพาะช่วงเทศกาลไปเยี่ยมคุณแม่
คือดิฉันไม่รู้มาก่อนว่าเจ้าของเดิมมีการฟ้องร้องคดีกันตั้งแต่ปี 52 และแพ้คดีกัน
เพราะดิฉันไปถอนจำนองออกจาก ธนาคารเกษตรและสหกรณ์ มา และไปโอนกันถูกต้องทุกอย่างที่สำนักงานที่ดิน
และที่สำนักงานที่ดินตรวจสอบแล้วก็โอนได้และชำระเงินกันเรียบร้อย
....ปรากฏว่าวันที่ 25 สิงหาคม 56 เจ้าของที่เดิมได้รับหมายศาลจากทนายคนที่ฟ้องร้องตามคดีอาญา
ให้ไปไกล่เกลี่ยวันที่ 16 ก.ย. 56 และศาลได้มีคำสั่งไต่สวนมูลฟ้องวันที่ 30 ก.ย. 56 และเจ้าของเดิมก็ได้
เอาหมายศาลไปให้ญาติดิฉันที่บ้านดู ...เจ้าของเดิมบอกว่ามีการฟ้องร้องกันจริงแต่ป้าบอกไม่รู้ว่าแพ้คดี
เพราะทนายไม่ได้บอกอะไร ป้าเจ้าของเดิมกลัวมากเพราะทนายด้านที่ฟ้องบอกจะต้องติดคุกแน่
ป้าเจ้าของเดิมโทรไปหาทนายความที่เคยดูแลเรื่องคดีให้ก็ติดต่อไม่ได้

คำถามนะคะ
1. ดิฉันต้องดำเนินการอย่างไรบ้างคะ ถ้าแบบนี้ศาลจะสั่งเพิกถอนโฉนดดิฉันรึเปล่าคะ
2. ในหมายศาลนั้นทนายความได้ระบุว่าดิฉันเป็นญาติ....จะนับกันจริงๆๆก็เป็นญาติห่าง ๆ ดิฉันไม่รู้ด้วยซ้ำว่าป้าและลุงเป็บญาติกับดิฉัน
แต่แม่ดิฉันรู้จักกันเพราะหมู่บ้านห่างกันประมาณ 5 กิโล เราะดิฉันมาเรียนหนังสือที่อื่นตั้งแต่เด็กไม่ค่อยได้อยู่บ้าน

ขอบคุณนะคะ

202.29.39.235

ชญาดา

ชญาดา

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

9 ก.ย. 2556 23:24 #1

ไปโอนกันตั้งแต่ปีไหน ถ้าก่อนที่เขายื่นฟ้องคดีแพ่ง ก็อ้างต่อสู้ได้ แต่เขาไม่ได้ฟ้องเพิกถอนการโอนนี่ครับ ผมเข้าใจว่าเขาจะฟ้องข้อหาโกงเจ้าหนี้มากกว่า ก็ไม่ต้องกลัวเรื่องการเพิกถอน

115.87.27.142

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ชญาดา

ชญาดา

ผู้เยี่ยมชม

10 ก.ย. 2556 08:14 #2

เรียนทนาย กฤษณะ

ดิฉันได้ไปโอนและซื้อขายที่สำนักงานที่ดินวันที่ 24 พ.ค. 56 ** แต่เขามีเรื่องฟ้องร้องกันตั้งแต่ปี 52 และปี 54 ป้าเจ้าของเดิมยื่นอุทธรณ์ ค่ะ ตอนนี้ดิฉันยังไม่ได้รับหมายศาลในการฟ้องเพิกถอนการโอนค่ะ
เพราะตอนนี้ทนายได้ฟ้องป้าเจ้าของที่เดิมในข้อหา ร่วมกันกระทำ เพื่อจะมิให้การเป็นไปตามคำพิพากษา หรือคำสั่งของศาล ทำให้เสียหาย ทำลาย ซ่อนเร้น เอาไปเสียหรือทำให้สูญหายหรือไร้ประโยชน์ซึ่งทรัพย์ที่ถูกยึดหรืออายัด หรือที่ตนรู้ว่าน่าจะถูกยึดหรืออายัด
เป็นคดีอาญาค่ะ

ขอบคุณค่ะ

202.29.39.235

ชญาดา

ชญาดา

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image