ธนา

ธนา

ผู้เยี่ยมชม

poonnapa16@hotmail.com

เพื่อนเอาเงินมาลงหุ้นในบริษัทเงินออกในนามบรษัทตีเช็คคำประกัน (459 อ่าน)

22 พ.ค. 2554 19:34

เปิดบริษัทซื้อขายรถยนต์ให้เพื่อนเป็นผู้จัดการต่อมาน้องสาวเพื่อนนำเงินมาลงทุนเปิดรับรีไฟแนนซ์800000บาทไม่ได้โอนเข้าบริษัทพี่ชายที่เป็นผู้จัดการดูแลเรื่องเงินโดยที่ผมรับทราบแคว่านำเงินมาร่ามลงทุนด้วยแตเงินที่จะออกในการรับรีไฟแนนซืต้องออกในนามบรษัทผมจึงตีเช็ค4ใบใบละ200000ไม่ได้ลงวันที่เพื่อคำประกันและเช็คใบละ500000ซึ่งออกไว้ให้นานแล้วต่อมานริษัทโดนโกงผมได้ไล่เพื่อนและน้องสาวที่ทำบัญชีออกจากนั้นประมาณ2เดือนก้อมีหมายศาลมาว่าทางน้องสาวเพื่อนฟ้องเช็ค5ใบเป็นเงิน1300000ผมไปตามศาลนัดและไม่ยอมรับพร้อมสู้คดีผมอยากรู้ว่าถ้าผมสู้คดีจะเป็นอย่างไรในเมื่อเงินไม่ได้โอนเข้าบริษัทผมไม่ได้รับเงินพี่ชายของเขาเป็นคนจัดการเรื่องเงินและรับรีไฟแนนซ์ในนามบริษัทของผมถ้าสู้คดีผมจะมีสิทชนะไหมอีกอย่างในใบสำนวนฟ้องเขามีสัญญาเงินกุ้ซึ่งมีลายเซ็นผมซึ่งสัญญาใบนี้ผมไม่เคยเซ็นถ้าผมสู้จะชนะไหมแล้วถ้าแพ้ผมต้องรับใช้เงินส่วนนี้ไหมทั้งทั้งที่ผมไม่ได้รับเงินมา

115.67.232.156

ธนา

ธนา

ผู้เยี่ยมชม

poonnapa16@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

22 พ.ค. 2554 22:38 #1

ผมเข้าใจคดีนี้ว่าทางโจทก์ จะฟ้องเป็นคดีอาญาตามพ.ร.บ.เช็ค ซึ่งมีโทษจำคุก โดยฟ้องว่าคุณชำระหนี้เงินกู้ด้วยการออกเช็คสั่งจ่ายชำระหนี้ ถ้าคุณไม่ได้ลงชื่อในสัญญากู้ มูลหนี้ในการออกเช็คก็ไม่มี จึงไม่มีความผิดตามพ.ร.บ.เช็ค รวมทั้งไม่ต้องรับผิดทางแพ่งด้วย พิสูจน์ได้ด้วยการขอให้ศาลส่งกองพิสูจน์หลักฐานตรวจลายมือชื่อ ว่าเป็นลายมือชื่อคุณหรือไม่ ลองโทร.หาผมจะได้คุยรายละเอียดมากกว่านี้

115.87.45.172

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image