po

po

ผู้เยี่ยมชม

wanwan_sad@hotmail.com

ถอนหมั้น (1253 อ่าน)

24 ก.ย. 2556 18:10

ฝ่ายหญิงของถอนหมั้นฝ่ายชาย เนื่องจากฝ่ายชายไม่มีความกระตือรือร้น ช่วยในเรื่องค่าเล่าเรียน
(เนื่องจากตอนหมั่นได้พูดไว้ว่าหากจบแล้วจะมาสู่ขอ) ไม่ติดต่อสอบถามว่าเรียนปีไหนแล้ว จบรึยัง????
(ประเด็นคือพ่อแม่และตัวฝ่ายชายขี้เหนียวค่ะ) ฝ่ายชายอายุรุ่นพ่อแล้วด้วย

ตอนนี้ฝ่ายชายเรียกร้องของหมั่นคืนแต่จะขอในจำนวน 3 เท่าของของหมั่น เนื่องจากอ้างว่าฝ่ายหญิงผิดคำสัญญา
สาเหตุเพราะในวันหมั้นญาติฝ่ายหญิง (เน้นนะค่ะว่าญาติไม่ใช่พ่อแม่ฝ่ายหญิง) กล่าวว่าหากไม่มาขอจะปรับฝ่ายชายเป็น 3 เท่า

แบบนี้ฝ่ายหญิงต้องทำยังไงค่ะ อยากคืนของหมั้นค่ะ โทรมาขู่พ่อแม่ว่าจะฟ้องตลอด (เป็นเวลาเกือบ 2 ปีหลังจากบอกเลิกหมั่นแล้วค่ะ)
พ่อแม่เค้าเครียดค่ะ กินไม่ได้นอนไม่หลับ เพราะไม่มีเงิน 3 เท่าไปคืนเค้าค่ะ

171.97.177.188

po

po

ผู้เยี่ยมชม

po

po

ผู้เยี่ยมชม

24 ก.ย. 2556 18:16 #1

ไปลงบันทึกประจำวันที่สถานีตำรวจไว้แล้วค่ะ ว่าจะขอคืนของหมั้นเป็นจำนวนเท่านี้
แต่ทางฝ่ายชายเค้าอ้างว่ายังไงก็ไม่ยอม ต้องฟ้องศาล
แจ้งตำรวจบังคับคดีได้ไหมค่ะ ตอนนี้จิตตกมากค่ะ สงสารพ่อกับแม่

171.97.177.188

po

po

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

24 ก.ย. 2556 19:37 #2

ถ้าเขายื่นฟ้อง สู้คดีได้อยู่แล้ว ในเรื่องอายุความ เพราะมีอายุความในการเรียกค่าทดแทนได้ภายใน 6 เดือนเท่านั้น นับแต่วันที่ผิดสัญญาหมั้น (ตามข้อเท็จจริงคุณบอกเลิกการหมั้นมา 2 ปีแล้ว) นอกจากนั้นไม่มีกฎหมายใดบัญญัติให้ฝ่ายหญิงต้องรับผิดต่อฝ่ายชายเป็นค่าปรับถึง 3 เท่า

110.169.167.87

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

po

po

ผู้เยี่ยมชม

25 ก.ย. 2556 17:47 #3

ตอนนี้อยากให้เรื่องจบโดยเร็วน่ะค่ะ ไม่ทราบว่ามีทางไหนบ้างค่ะที่จะเร่งรัดให้ฝ่ายชายมารับของ
แจ้งตำรวจได้ไหมค่ะ เพื่อที่จะให้ฝ่ายชายมารับของที่สถานนีตำรวจ

124.122.31.95

po

po

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

25 ก.ย. 2556 20:22 #4

เป็นเรื่องคดีแพ่ง ตำรวจไม่เกี่ยวด้วย ที่ถูกต้องเป็นสำนักงานวางทรัพย์ อยู่ที่สำนักงานบังคับคดีจังหวัด.....

124.121.72.222

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image