blackdoctor

blackdoctor

ผู้เยี่ยมชม

took.montha@gmail.com

คดียักยอกทรัพย์ (1032 อ่าน)

5 ต.ค. 2556 11:17

ดิฉันโอนเงินผิดบัญชี จากธนาคารไทยพาณิชย์ไปธนาคารออมสิน จำนวนเงิน 900 บาท จึงได้แจ้งบันทึกที่ สน. และติดต่อธนาคารไทยพาณิชย์เป็นผู้ประสานงานให้ เมื่อวานนี้ทางธนาคารติดต่อกลับมาว่า เจ้าของบัญชีที่โอนผิดไม่ยอมคืนเงินให้ และได้ถอนออกไปใช้แล้ว แนะนำให้ดิฉันไปแจ้งความข้อหายักยอกทรัพย์

จึงอยากถามว่า ถ้าดิฉันต้องการติดต่อเจ้าของบัญชีก่อนแจ้งความ ควรทำอย่างไร และถ้าจะแจ้งความข้อหายักยอกทรัพย์ จะมีขั้นตอนอย่างไรบ้างค่ะ (ตำรวจจะทำอย่างไรต่อค่ะ)

ถ้าขั้นตอนยุ่งยากมาก ดิฉันอาจไม่เอาความ แต่ถ้าไม่ยุ่งยากมาก ก็อยากดัดนิสัยหน่ะค่ะ

171.6.249.54

blackdoctor

blackdoctor

ผู้เยี่ยมชม

took.montha@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

6 ต.ค. 2556 20:10 #1

ควรติดต่อเจ้าของบัญชีที่โอนไปผิดก่อน เพื่อให้ครบองค์ประกอบความผิดอาญาฐานยักยอกทรัพย์ ขั้นตอนไปแจ้งความตำรวจนั้นไม่ยุ่งยาก นำสลิบโอนเงินไปให้ตำรวจดู ส่วนความรับผิดทางแพ่งผมว่าธนาคารออมสินน่าจะต้องรับผิดด้วย

171.97.176.100

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image