n.n.project

n.n.project

ผู้เยี่ยมชม

n.n.project@hotmail.com

มีมรดกจากปู่แต่เพิ่งทราบหลังจากปู่เสียชีวิตไปแล้ว ๑๓ ปี (1327 อ่าน)

6 เม.ย 2556 23:08

รบกวนเรียนสอบถามคุณทนายค่ะ ดิฉันเพิ่งทราบว่าปู่ของดิฉันมีที่ดิน สค.1 อยู่ ที่ดินนี้มี 2 ชื่อ คือชื่อปู่และพี่ของปู่ และตอนนี้ปู่เสียชีวิตไปได้ 13 ปีแล้ว มีญาติคือลูกหลานของพี่ปู่มาขอใบมรณบัติปู่เพื่อไปขอทำเรื่องแบ่งที่ดินกันเอง โดยบอกว่าปู่ได้ยกที่ดินส่วนของปู่ให้เขานานแล้วแต่ไม่ได้ทำเรื่องกัน และพวกเขาก็ได้ครอบครองและทำมาหากินกันบนที่ดินชื่อปู่มานานกว่า 30-40 ปีแล้ว
ดิฉันอยากทราบว่าดิฉันยังมีสิทธิในที่ดินผืนนี้อยู่ไหมในฐานะทายาทมรดกของปู่หรือปล่าวค่ะ ปู่มีลูก ๒ คนโตคือพ่อของดิฉัน คนที่ ๒ น้องชายพ่อตายไปตั้งแต่ยังเด็ก และตอนนี้พ่อและพี่ชายคนเดียวของดิฉันก็เสียชีวิตแล้วทั้งคู่ น่าจะเหลือดิฉันที่เป็นทายาทมรดกคนเดียว ถูกไหมค่ะ แต่ดิฉันไม่มีความรู้ในเรื่องของกฎหมายที่ดิน สค.1 รบกวนคุณทนายช่วยตอบดิฉันด้วยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

127.0.0.1

n.n.project

n.n.project

ผู้เยี่ยมชม

n.n.project@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

8 เม.ย 2556 00:07 #1

ตอบให้แล้วในกะทู้ที่ 00099

127.0.0.1

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

มรดกคุณปู่

มรดกคุณปู่

ผู้เยี่ยมชม

thipswiss@gmail.com

8 พ.ค. 2556 21:20 #2

สวัสดีคะ
รบกวนนิดนะคะ อยากทราบว่ามรดกคุณปู่ หลานมีสิทธิรับหรือไม่ ในกรณีที่พ่อเสียชีวิตไปแล้ว

ขอบคุณคะ

91.53.70.133

มรดกคุณปู่

มรดกคุณปู่

ผู้เยี่ยมชม

thipswiss@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

8 พ.ค. 2556 23:14 #3

พ่อตายก่อนปู่ หลานก็รับมรดกของปู่ได้ โดยเป็นการรับมรดกแทนที่ แต่ถ้าพ่อตามทีหลังปู่ อันนี้ก็จะเป็นการรับมรดกของพ่อ

171.97.179.113

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image