tai

tai

ผู้เยี่ยมชม

taitoyou@hotmail.com

ฟ้องเงินต้นเป็นล้าน (626 อ่าน)

7 พ.ค. 2555 17:24

เรื่องมีอยู่ว่าให้ญาติยืมเงินไปเปิดเต็นท์รถมือสองค่ะ ทำสัญญาตามกฏหมายเรียบร้อยค่ะแล้วก้อมีโฉนดที่ดินบางส่วนมาค้ำประกันไว้ค่ะ แรกๆๆก้อจ่ายเงินดีค่ะ หลังๆไม่ยอมจ่ายค่ะให้กู้ไปตั้งแต่ปี 2547 จนถึงปัจจุบันค่ะ ไม่ยอมจ่ายดอกเบี้ยเลยก้อเลยคิดว่าจะฟ้องค่ะกลัวเกินสิบปีแล้วจะไม่ได้ตังค์คืนค่ะแล้วถ้าจะฟ้องต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างนะ แล้วค่าทนายแพงไหมค่ะคิดจากอะไรค่ะ ถ้าเราชนะแล้วเราจะได้แค่โฉนดใบนี้ใบเดียวหรือป่าวค่ะ เพราะว่ามูลค่าของมันน้อยกว่าเงินต้นเยอะมากค่ะสามารถเอาทรัพย์สินอย่างอื่นของลูกหนี้มาขายทอดตลาดได้อีกไหมค่ะ

171.99.66.205

tai

tai

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

8 พ.ค. 2555 19:43 #1

หลังจากศาลตัดสินแล้ว ลูกหนี้ไม่ชำระหนี้ตามคำพิพากษา เจ้าหนี้ สามารถยึดทรัพย์โดยเฉพาะที่ดินตามโฉนดที่ลูกหนี้นำมาให้ยึดไว้ รวมทั้งทรัพย์สินอื่น เพื่อขายทอดตลาดนำเงินมาชำระหนี้ ส่วนค่าทนายความสอบถามทางโทรศัพท์ดีกว่าครับ[/b]

124.121.46.87

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

tai

tai

ผู้เยี่ยมชม

9 พ.ค. 2555 09:35 #2

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

171.99.103.131