ลูก

ลูก

ผู้เยี่ยมชม

aeirattikorn@gmail.com

สอบถามค่ะ (1030 อ่าน)

25 ธ.ค. 2556 15:41

ขอปรึกษาหน่อยค่ะ
พ่อกำลังจะโดนทางแม่ฟ้อง เรียกร้องสินสมรส (ที่ดินโฉนดโอนเป็นชื่อพ่อก่อนหย่า)
ตอนที่หย่ามีการลงบันทึกว่าไม่มีสินสมรส
พ่อกับแม่มีลูก 2 คน(บรรลุนิติภาวะแล้ว)
ถ้าพ่อรีบโอนที่ดินเป็นมรดกให้แก่ลูกทั้ง 2 ก่อนจะได้มั๊ยคะเมื่อโอนแล้วแม่มีสิทธิ์ที่จะฟ้องร้องได้หรือไม่คะ

110.168.250.96

ลูก

ลูก

ผู้เยี่ยมชม

aeirattikorn@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

26 ธ.ค. 2556 15:22 #1

ต้องดูก่อนว่าที่ดินเป็นสินสมรสหรือไม่ ถ้าเป็นสินสมรสแม่ก็มีสิทธิถึงแม้จะโอนไปให้ลูกทั้ง 2 คน แม่ก็ฟ้องเพิกถอนได้

115.87.22.109

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

มนัส จำนงค์เวช

ผู้เยี่ยมชม

manus.j@bilfingerthai.com

10 ม.ค. 2557 08:18 #2

ผมขอทราบกรณีครอบครองปรปักษ์ที่ดิน เนื่องจากที่ดินที่กระผมซื้อมาและอยู่อาศัยทุกวันนี้โดยซื้อมาตั้งแต่ปีพ.ศ.2528 และเจ้าของที่ดินเดิมก็ได้ชี้ขอบเขตที่ดินที่ครอบครองให้ทราบ ซึ่งกระผมก็ถมดินเรียบร้อยแล้ว แต่เมื่อวันที่ 19 ธ.ค.2556 ได้มีเจ้าของที่ดินข้างเคียงมารังวัดโดยไม่มีหมายแจ้งที่ดินข้างเคียงให้ไปยืนแนวเขตแต่อย่างใด และำกระผมมาทราบว่าที่ดินที่ซื้อมานั้นได้มีบางส่วนเกินไปในที่ดินข้างเคียงด้วย แต่ไม่มีการแจ้งจากเจ้าของที่ดินข้างเคียงมาจนทุกวันนี้ ผมขอทราบว่าในกรณีทางกระผมต้องดำเนินการอย่างไรบ้างครับ

58.136.222.69

ผู้เยี่ยมชม

manus.j@bilfingerthai.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image