chovwarin

chovwarin

ผู้เยี่ยมชม

chovwarin@gmail.com

บ้านจะโดนยึดแล้วจะต้องทำอย่างไรเพื่อไม่ให้โดนยึด (1000 อ่าน)

8 ม.ค. 2557 21:17

ตอนนี้เป็นหนิ้กับเจ้าหนื้ ต้นเหตุมาจากพ่อและแม่ไปซื้อที่ที่ราชบุรีเป็นเงิน 4,500,000 โดยเจ้าหนี้เป็นคนออกเงินให้ซื้อ แล้วก็ทำสัญญาส่งตามปกติแต่พักหลังก็ส่งช้าหน่อยไม่ตรงตามที่กำหนด เจ้าหนี้เขาก็เลยฟ้องที่ศาลราชบุริ ทางพ่อเเละแม่ก็ไปเเล้วก็คืนที่ไปแล้วก็ยังเป็นหนื้อีกพ่อและแม่ก็ให้เงินไปอีก 1,000,000 บาท เจ้าหนี้เขาก็ไม่ยอมยั้งเอาอีก ล้านกว่าบาทซึ่งตอนนั้นไม่มีก็เลยตกลงกันที่ศาลราชบุรีจะชดใช้ให้โดยการผ่อน ซึ่งเราก็ผ่อนตามที่ได้มีการตกลงกัน แต่มางวดสุดท้าย ซึ่งเป็นจำนวนเงิน 1,300,000 บาท เราไม่มีมากพอที่จะจ่าย เลยติดต่อกับเจ้าหนี้ว่าเราขอทยอยจ่ายอีกได้ไหม เขาก็ยินยอมโดยพ่อเเละแม่ให้ไปอีก 400,000 บาท แต่ต่อมาอีกสองสามเดือน ก็มีหมายมาึยึดบ้าน (ซึ่งบ้านก็ยังติดจำนองอยู่แต่ก็ยังผ่อนอยู่ปกติไม่มีปัญหาใด ) ในหมายยึดทรัพย์ประเมินราคาบ้านไว้ประมาณ 4,500,000 บาท (ซึ่งอาจได้มากกว่านี้ต้องทำอย่างไร) แต่ตอนนี้หนี้ที่ค้างอยู่กับเจ้าหนี้ประมาณ 800,000 บาท แล้วก็ที่ธนาคารอีก 9,000,000 บาท แต่ที่ธนาคารไมม่มีปัญหาใด ผมจึงไปทำเรื่องขอไกล่เกลี่ยกับกรมบังคับคี แต่ระหว่างนั้นทางธนาคารก็โทรมาบอกว่ามีคนมาเอาโฉนดจะไปขายทอดตลาดแต่ธนาคารก็ยังไม่ยินยอมเลยติดต่อมาทางเราก่อน ทางพ่อและแม่ก็ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร ช่วยแนะนำทีครับ

171.7.68.176

chovwarin

chovwarin

ผู้เยี่ยมชม

chovwarin@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

9 ม.ค. 2557 14:50 #1

ต้องไปขอร้องธนาคารฯ ว่าอย่าเพิ่งรีบส่งโฉนดไปที่กรมบังคับคดี และพยายามไกล่เกลี่ยกับเจ้าหนี้ วิธีไกล่เกลี่ยที่ดีที่สุดต้องให้ความหวังและให้เขาเชื่อใจว่าได้รับชำระหนี้ครบถ้วนแน่นอนภายใน........

115.87.42.134

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image