aor

aor

ผู้เยี่ยมชม

mataranee@hotmail.com

ขอคำแนะนำค่ะ จะซื้อตึก+ที่ดิน แบบผ่อนกับเจ้าของโดยไม่เข้าธนาคาร (1010 อ่าน)

1 มิ.ย. 2554 23:33

สวัสดีค่ะมีเรื่องปรึกษาค่ะ

คือว่า ถ้าหากเราจะซื้อตึก+ที่ดิน แล้วตกลงกับเจ้าของที่ว่าจะทำสัญญาผ่อนจนครบจำนวนเงินที่ตั้งไว้ แต่กว่าจะถึงวันนั้นก็คงนานหลายปี (ไม่มีเงินสดพอจะซื้อได้ในตอนนี้) คราวนี้เรื่องมันก็เหมือนจะง่าย แต่ระหว่างที่เราผ่อนไปเรื่อยๆจนกว่าเงินจะครบจำนวน สัญญาที่ทำไว้จะมีผลมากน้อย หรือมีความมั่นคง (ถือว่าเป็นหลักฐานได้มั๊ย?) เพราะว่าถ้ายังจ่ายเงินไม่ครบเจ้าของเขาก็ยังไม่ให้โฉนด แล้วคราวนี้ถ้าเราผ่อนจนครบจำนวนจริง หากมีอะไรผิดพลาด เราสามารถใช้ตัวสัญญาเป็นหลักฐานเพื่อเรียกร้องเอาโฉนดได้หรือไม่ ......เข้าใจว่า ถ้าเรายังไม่มีโฉนดอยู่ในมือ อนาคตมันก็อาจเกิดอะไรขึ้นก็ได้อ่ะค่ะ กลัวเรื่องปัญหาหากทายาทไม่ยินยอม(ตามข่าวที่เห็นบ่อยๆ) หรืออะไรต่างๆในภายหน้า......

รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

1.47.35.163

aor

aor

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

2 มิ.ย. 2554 16:52 #1

ถ้าซื้อแบบนี้ผ่อนกับสถาบันการเงินจะดีกว่า คือเราซื้อกับเจ้าของเดิม กรรมสิทธิในที่ดินและตึกแถวเป็นของเรา แล้วเราจำนองไว้กับสถาบันการเงิน ที่ชาวบ้นเขาเรียกว่า "เอาเข้าแบงค์" แบบนี้จะดีกว่า ถ้าซื้อแบบที่คุณว่าเดี๋ยวจ่ายเงินครบแล้วเขาไม่โอนให้แล้วจะงานเข้านะครับ

124.121.132.12

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

aor

aor

ผู้เยี่ยมชม

5 มิ.ย. 2554 11:16 #2

ขอบคุณมากค่ะ

202.91.18.217