ภานึุพงศ์

ภานึุพงศ์

ผู้เยี่ยมชม

heahar@hotmail.com

ขอคำปรึกษาคับ (860 อ่าน)

2 พ.ค. 2557 20:38

ที่ดินของย่าผมถูกป้านำไปเข้าแบงค์ แล้วพ่อกับแม่ผมเป็นคนไปไถ่จากแบงค์มาโดยที่ดินก็ต้องกลายมาเป็นชื่อพ่อกับชื่อแม่ผม แล้วพ่อกับแม่ผมต้องเป็นเจ้าของที่ดินร่วมกัน ที่ถูกต้องตามกฏหมายใช้่ไหมคับ เป็นแบบนี้ถูกต้องไหมคับ แล้วถ้ามีคนฟ้องร้องจะเอาที่ดินเค้าบอกว่าเป็นที่ดินมรดกเค้ามีสิทธิไหมคับ คนที่ฟ้องร้องเป็นลูกของป้า เค้ามีสิทธิไหมคับ ขอบคุณคับ

27.55.157.223

ภานึุพงศ์

ภานึุพงศ์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

3 พ.ค. 2557 00:06 #1

ไม่ใช่ครับ แค่นำเงินไปไถ่จำนองที่ดินจากแบงค์ไม่ทำให้ผู้ไถ่เป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ในที่ดินหรอก ผู้มีกรรมสิทธิ์ยังเป็นคนเดิมที่ปรากฎตามโฉนด

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ภานึุพงศ์

ภานึุพงศ์

ผู้เยี่ยมชม

6 พ.ค. 2557 16:07 #2

สอบถามเพิ่มเติมคับ ผมได้ไปดูใบโฉนดแล้วในใบบอกว่าย่าได้ให้กับพ่อและแม่ผม ซึ่งหมายความว่าพ่อกับแม่ผมมีสิทธิในที่ดินผืนนั้นอย่างถูกต้องสามารถขายให้กับใครก็ได้ใช่ไหมคับ ส่วนคำว่าให้หมายถึงให้โดยเสน่หา ผมเข้าใจถูกต้องใช่ไหมคับ นั้นหมายความว่าย่ามีสืทธิที่จะฟ้องร้องเอาคืนที่ดินได้ แล้วถ้าพ่อกับแม่ผมขายแล้วเปลี่ยนชื่อผู้เป็นเจ้าของแล้ว ย่าจะยังสามารถฟ้องร้องได้ไหมคับ ขอบคุณคับ

182.52.83.235

ภานึุพงศ์

ภานึุพงศ์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

7 พ.ค. 2557 00:13 #3

ขายไปแล้ว คงเรียกคืนไม่ได้แล้ว

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image