เบน

เบน

ผู้เยี่ยมชม

PANTANE_28ROXCY@thaimai.com

สิทธิ์ในพื้นที่ปรปักษ์ (992 อ่าน)

18 ก.ค. 2555 18:00

เรื่องมีอยู่ว่าผมไปโอนที่ดินซึ่งเป็นในโฉนด นส4 จ พร้อมบ้านเดี่ยวกันธนาคารมาครับตอนโอนทางกรมที่ดินใน อำเภอที่ตั้งได้วาดรูปว่าที่ดินของผมมีแค่ไหนและพบว่ามีที่ดินส่วนเกินเข้ามาอยู่ในรั้วบ้านของผม พี่เขาบอกว่าเรามีสิทธิ์ครอบครองเพราะอยู่ในเขตบ้านของเรา และบ้านเป็นหมู่บ้านจัดสรรเขาทำมาอย่างนี้

และเมื่อผมโอนเสร็จเรียบร้อยแล้วและย้ายชื่อเป็นเจ้าบ้านเรียบร้อยแล้วครับ และก็ได้เข้าไปดูบ้านก็พบกับเจ้าของบ้านเก่า และก็ยังอาศัยอยู่ในบ้านหลังนี้อยู่่ซึ่งบ้านหลังนี้หลุดเป็นของธนาคารมาแล้ว 5 ปี ก่อนที่ผมจะมาซื้อ ผมก็ได้พูดคุยกับเจ้าของบ้าน และเจ้าของบ้านเขาบอกว่าคุณซื้อบ้านหลังนี้กับธนาคาร คุณจะได้บ้านไม่เต็มหลังนะครับ เพราะห้องครัวมันเลยออกไปในที่ที่เขาอ้างกรมสิทธิ์ มันก็คือส่วนที่กรมที่ดินเขาได้บอกไว้ว่ามันเลยเข้ามาอยู่ในรั้วบ้านของเรา เจ้าของเก่าเขาก็บอกว่าเราจะอยู่กันอย่างไร จะกันกำแพงแบ่งบ้านกันอยู่เลยหรือ หรือจะซื้อที่ดินส่วนเกินที่เขาอ้างว่าเขามีเอกสารสิทธิ์แต่ทางกรมที่ดินบอกว่าพื้นที่ส่วนนี้เป็นพื้นที่ที่ิดินได้ปล่าว

พ่อแม่ผมก็เครียดมากเลยกลับไปยังกรมที่ดินในเขต ให้เขามาวัดกันเลยว่าเขตมันอยู่่ตรงใหนกันแน่ แต่ทางกรมที่ดินเขาบอกว่าไม่อยากให้เราไปวัด ท่าวัดออกมาเราจะได้่ที่ดินตามที่วัดเท่านั้น และพี่เขาก็ยำ้ว่าที่ที่เกินออกมาเป็นสิทธิ์ของเรา ถึงขั้นว่าเราสามารถไปออกเป็นโฉนดเป็นของเราได้อีก และยังแนะนำว่าให้เราไปปรึกษาทางอัยการจังหวัดดู และพ่อแม่ก็กลับมาคุยกับเจ้าของบ้านเก่าอีกครั้ง พ่อก็บอกเขาไปว่ายังวัดไม่ได้ เรื่องก็ยังคาลาคาซังมาอยู่ถึงวันนี้ ไม่รู้จะทำอย่างไรเหมือนกัน ถ้าไปขึ้นโรงขึ้นศาลก็ไม่อยากจะเสียเวลาเพราะผมไม่ได้อยู่จังหวัดนั้น

ทำอย่างไรดีครับ

223.204.157.89

เบน

เบน

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

18 ก.ค. 2555 22:58 #1

ผมแนะนำให้พาช่างรังวัด จากสำนักงานที่ดิน ไปรังวัดใหม่ อย่าไปดูที่รั้ว ให้ดูเนื้อที่ตามที่ระบุในโฉนดว่าตรงกับหลักเขตหรือไม่ ส่วนกรณีสิ่งปลูกสร้างหรือห้องครัวที่ล้ำเข้าไปในที่ดินอื่น ตามกฎหมายคุณยังเป็นเจ้าของห้องครัว แต่อาจต้องขอเป็นภาระจำยอมจนกว่าจะรื้อหรือชำรุดผุพังไปเอง อ้ออีกอย่างหน่วยงานที่ดูแลที่ดินคุณต้องเรียกว่า สำนักงานที่ดินนะครับ อย่าไปเรียกกรมที่ดิน

124.121.218.58

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

เบน

เบน

ผู้เยี่ยมชม

19 ก.ค. 2555 06:26 #2

แล้วพื้นที่ที่ติดอยู่กับที่ของผมล่ะครับ ผมมีสิทธิ์หรือไม่ครับ

223.205.246.233

เบน

เบน

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

19 ก.ค. 2555 23:33 #3

ที่ดินอีกแปลงที่อยู่ติดกันกับที่ดินของคุณ ผมเข้าใจว่าแต่ก่อนมันเป็นเจ้าของคนเดียวกัน ส่วนคุณมีสิทธิแค่ไหน ก็ตามที่ผมตอบครั้งก่อน ในเบื้องต้นคุณได้สิทธิตามจำนวนที่ระบุในเอกสารสิทธิประกอบหลักเขต อย่าไปดูที่รั้ว

124.121.128.172

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

นนท์

นนท์

ผู้เยี่ยมชม

20 ก.ค. 2555 15:20 #4

ถ้าผมจะจ้างทนายในการทำคดี แบบนี้ ผมจะต้องเสียค่าใช้จ่าย อะไรบ้างครับ

223.207.22.245

นนท์

นนท์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

20 ก.ค. 2555 21:26 #5

เรื่องค่าจ้างต้องสอบถามทางโทรศัพท์นะครับ ห้องถาม - ตอบเป็นการให้ความรู้มากกว่า

124.122.41.35

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image